|
|
giải đáp
|
giai giup minh voi????????????????
|
|
|
|
$n_{H_2} = 0,02$ mol Nhận thấy ở TN$1$ dung dịch $HCl$ hết và $Fe$ còn dư $n_{FeCl_2} = n_{H_2} = 0,02$ mol => $n_{Fe dư} = (3,1 - 0,02.127)/56 = 0,01$ mol => $a = 0,03.56 = 1,68$ gam - Ở TN$2$ lượng chất rắn tăng là do $Mg$ phản ứng tạo $MgCl_2$ $n_{Mg}pư$ = $\frac{3,34 - 3,1}{24}$ = $0,01$ mol => $b = 0,01.24 = 0,24$ gam $m_{MgCl_2} = 0,01.95 = 0,95$ gam $m_{FeCl_2}$ = $\frac{0,04 - 0,1.2}{2}$.$127 = 1,27$ gam
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp em
|
|
|
|
Chất rắn gồm $H_2NC_3H_5(COONa)_2, H_2NCH_2COONa , NaCl$ Gọi số mol của $H_2NC_3H_5(COONa)_2, H_2NCH_2COONa$ là $a, b$ ta có $\left\{ \begin{array}{l} a + b = 0,3\\ 2a + b = 0,4 \end{array} \right.$ => $\left\{ \begin{array}{l} a = 0,1\\ b = 0,2 \end{array} \right.$ $n_{NaCl} = n_{HCl} = 0,4$ mol => $m_{muối} = 0,1.191 + 97.0,2 + 0,4.58,5 = 61,9$ gam
|
|
|
|
bình luận
|
giúp em đề là H2NC3H5(COOH)2 đúng ko bạn
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
help me
|
|
|
|
do kim loại còn dư nên muối tạo thành là $Cu(NO_3)_2$ và $Fe(NO_3)_2$ Số mol e trao đổi chính là số mol $NO_3^-$ $n_{NO_3^-} = 3.n_{NO} = 3.0,15 = 0,45$ mol => $m_{muối} = 61,2 - 2,4 + 0,45.62 = 86,7$ gam
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp zới
|
|
|
|
$n_{H^+} = n_{HCl} + 2n_{H_2SO_4} = 0,4 + 0,9 = 1,3$ mol $Al + H^+ => Al^{3+} + H_2$ $Fe + H^+ => Fe^{2+} + H_2$ Gọi số mol $Al$ và $Fe$ là $a,b$ ta có $\left\{ \begin{array}{l} 3a + 2b = 1,3\\ 27a + 56b = 19,3 \end{array} \right.$ => $\left\{ \begin{array}{l} a = 0,3\\ b = 0,2 \end{array} \right.$ $m_{Al} = 0,3.27 = 8,1$ $m_{Fe} = 0,2.56 = 11,2$ $n_{H_2} = 1/2n_{H^+} = 0,65$ mol => $V = 14,56$ lít $m_{muối} = m_{kim loại} + m_{Cl^-} + mSO_4^{2-}$ = $19,3 + 0,4.35,5 + 0,45.96 = 76,7$
|
|
|
|
giải đáp
|
mấy bạn chỉ mình bài này gấp lắm
|
|
|
|
$m_{chất rắn} - m_X = 9,1$ gam $X$ là đi peptit nên khi phản ứng dư với $HCl$ sẽ tạo ra $2$ muối $H_2NRCONHRCOOH + 2HCl + H_2O => 2ClH_3NRCOOH$ $n_X = 9,1/91 = 0,1$ mol $M_X = 16/0,1 = 160 => R = (160 – 104)/2 = 28$ => $R$ là $-CH_2-CH_2-$ $Y$ là penta peptit nên $Y$ chứa $15C, 27H$ , và $6O$ => $n_{O_2} = (0,2.15.2 + 0,2.27/2 – 0,2.6 )/2 = 3,75$ mol
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 03/07/2013
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 02/07/2013
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 29/06/2013
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Axit
|
|
|
|
$Na + H_2O => NaOH + 1/2H_2$ $Ba + 2H_2O => Ba(OH)_2 + H_2$ Nhận thấy $n_{OH^-} = 2n_{H_2} = 2.0,15 = 0,3$ mol $n_{H_2SO_4} = 1/2n_{H^+} = 1/2n_{OH^-} = 0,15$ mol => $V_{H_2SO_4} = 0,15 / 2 = 0,075$ lít = $75$ ml
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 28/06/2013
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Axit
|
|
|
|
Gọi $m_{H_2SO_4} = m$ gam , $m_{H_2SO_4}$ = $\frac{49.m}{100}$ = $0,49m$ => $m_{dd sau} = 200 + m$ $SO_3 + H_2O => H_2SO_4$ $n_{SO_3} = 200/80 = 2,5$ mol $n_{H_2SO_4} = n_{SO_3} = 2,5$ mol => $m_{H_2SO_4} = 245$ gam => $\sum_{}^{} n_{H_2SO_4} = 245 + 0,49m$ => $\frac{245 + 0,49m}{200 + m}$.$100$% = $78,44$ => $m = 299,32$ gam
|
|
|
|
giải đáp
|
Bài 48
|
|
|
|
Gọi $m_{dd H_2SO_4} = 98$ gam => $n_{H_2SO_4}$ = $\frac{98.20}{110.98}$ = $0,2$ mol $Mg,Zn + H_2SO_4 => MgSO_4 ,ZnSO_4 + H_2$ $n_{H_2} = n_{H_2SO_4} = 0,2$ mol => $m_{dd sau pư} = 98 – 0,2.2 = 97,6$ gam => $m_{MgSO_4}$ = $\frac{97,6.15,22}{100}$ = $14,85$ gam $n_{MgSO_4} = 0,12375$ mol => $n_{H_2SO_4 (pư với Mg )} = n_{MgSO_4} = 0,12375$ mol => $n_{H_2SO_4 (pư với Zn)} = 0,2 – 0,12375 = 0,07625$ mol => %$ZnSO_4$ = $\frac{0,07625.161}{97,6}$.$100$% = $12,58$%
|
|
|
|
bình luận
|
help me (de hoa 2012 do) có nhiều TH đối với phản ứng này . mình đã bảo rồi. có TH tạo Fe2(SO4)3 . tùy theo mỗi bài và đáp án để có kết quả đúng nhất theo yêu câu câu hỏi
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 27/06/2013
|
|
|
|
|
|