|
|
sửa đổi
|
giúp vs mọi người lm cả tối k ra
|
|
|
|
kết tủa cuối cùng là $CaCO_3$ và $BaCO_3$ với $Ca_{CO_3}$ = $n_{Ca(OH)_2}$ = $0,09$ mol=> $m_{BaCO_3}$ = $18,85 - 0,09*100 = 9,85$ => $n_{BaCO_3}$ = 0,05mol => $n_{CO_2}$ = $n_{CaCO_3}$ + $n_{BaCO_3}$ = $0,14$ mol ở pư đầu khi cho sản phẩm cháy vào $Ca(OH)_2$ tạo $CaCO_3$ và $Ca(HCO_3)_2$ với sômol a,b ta có$a+b $= $n_{Ca(OH)_2}$ = $0,09$$a+2b$= $n_{CO_2}$ = $0,14$=> $a= 0.04$ mol , $b=0,05$ mol$m_{CO_2}$ + $m_{H_2O}$ - $m_{CaCO_3}$ = 3,78 0,14 *44 + $m_{H_2O}$ - 0,04*100 =3,78 => $m_{H_2O}$ = 1,62g => $n_{H_2O}$ = $0,09$ mol $n_{CO_2}$> $n_{H_2O}$ => 2 hidrocacbon thuộc $C_nH_{2n-2}$ dựa vào tỉ lệ mol giữa C và H giải được n=2,8
kết tủa cuối cùng là $CaCO_3$ và $BaCO_3$ với $n_{CaCO_3}$ = $n_{Ca(OH)_2}$ = $0,09$ mol=> $m_{BaCO_3}$ = $18,85 - 0,09*100 = 9,85$ => $n_{BaCO_3}$ = 0,05mol => $n_{CO_2}$ = $n_{CaCO_3}$ + $n_{BaCO_3}$ = $0,14$ mol ở pư đầu khi cho sản phẩm cháy vào $Ca(OH)_2$ tạo $CaCO_3$ và $Ca(HCO_3)_2$ với sômol a,b ta có$a+b $= $n_{Ca(OH)_2}$ = $0,09$$a+2b$= $n_{CO_2}$ = $0,14$=> $a= 0.04$ mol , $b=0,05$ mol$m_{CO_2}$ + $m_{H_2O}$ - $m_{CaCO_3}$ = 3,78 0,14 *44 + $m_{H_2O}$ - 0,04*100 =3,78 => $m_{H_2O}$ = 1,62g => $n_{H_2O}$ = $0,09$ mol $n_{CO_2}$> $n_{H_2O}$ => 2 hidrocacbon thuộc $C_nH_{2n-2}$ dựa vào tỉ lệ mol giữa C và H giải được n=2,8
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp vs mọi người lm cả tối k ra
|
|
|
|
kết tủa cuối cùng là $CaCO_3$ và $BaCO_3$ với $n_{CaCO_3}$ = $n_{Ca(OH)_2}$ = $0,09$ mol => $m_{BaCO_3}$ = $18,85 - 0,09*100 = 9,85$ => $n_{BaCO_3}$ = 0,05mol => $n_{CO_2}$ = $n_{CaCO_3}$ + $n_{BaCO_3}$ = $0,14$ mol ở pư đầu khi cho sản phẩm cháy vào $Ca(OH)_2$ tạo $CaCO_3$ và $Ca(HCO_3)_2$ với sômol a,b ta có $a+b $= $n_{Ca(OH)_2}$ = $0,09$ $a+2b$= $n_{CO_2}$ = $0,14$ => $a= 0.04$ mol , $b=0,05$ mol $m_{CO_2}$ + $m_{H_2O}$ - $m_{CaCO_3}$ = 3,78 0,14 *44 + $m_{H_2O}$ - 0,04*100 =3,78 => $m_{H_2O}$ = 1,62g => $n_{H_2O}$ = $0,09$ mol $n_{CO_2}$> $n_{H_2O}$ => 2 hidrocacbon thuộc $C_nH_{2n-2}$ dựa vào tỉ lệ mol giữa C và H giải được n=2,8
|
|
|
|
giải đáp
|
Bảo toàn khối lượng
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
bài hay nè :))) các bạn cố gắng suy nghĩ :)) cần thiết mai mình post đáp án :))) chúc các bạn học tốt
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
bài hay nè :))) cũng ko quá khó . cơ bản tư duy về oxi hóa - khử thôi :))
|
|
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
bài hay nè :)))
|
|
|
|
Câu $10$ : Hoà tan hoàn toàn hỗn hợp $9,75$ gam $Zn$
và $2,7$ gam $Al$ vào $200$ ml dung dịch chứa đồng thời $HNO_3$ $2,5$M và
$H_2SO_4$ $0,75$M thì thu được khí $NO$ (sản phẩm khử duy nhất) và dung dịch
$X$
chỉ gồm các muối. Cô cạn dung dịch $X$ thu được khối
lượng muối khan là
A. $57,85$ gam. B. $52,65$ gam. C. $45,45$ gam. D. $41,25$ gam.
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa vô cơ.
|
|
|
|
nung E ta thu được oxit $m_{oxit}$ =12 < $m_{kim loại}$ => kim loại dư trong pư vơi $AgNO_3$ 1 mol $Fe$ tạo 2 mol $Ag$ 1mol $Cu$ tạo 2mol $Ag$ gọi số mol $Fe$ và $Cu$ pư với $AgNO_3$ là a,b ta có $ 2*108a - 56a + 2*108b - 64b = 37,2 - 13,8$ chất rắn E gồm $Fe_2O_3$ và $CuO$ nên $m_E$= $80a+ 80b =12$ giải hệ trên => $a=b=0,075mol$ => $m_{Fe}$ = $0,075*56 = 4,2$ g , $m_{Cu}$ = $13,8-4,2=9,6$ g
|
|
|
|
bình luận
|
giúp tó vs mọi người ơi mai nộp rùi ankan thì chỉ có C và H mà bạn .nên toàn bộ khối lượng C và H trong $H_2O$ và $CO_2$ chính là khối lượng C và H trong ankan . bạn hiểu chứ :)) chúc bạn học tốt
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
hộ vs
|
|
|
|
muối tạo thành là $Fe(NO_3)_3$, $Cu(NO_3)_2$ , $AgNO_3$ với số mol a,b ,c $n_{NO_3^-}$ = $3a+2b+c$ theo ĐLBT electron ta có : $3a+2b+c$ = $n_{NO}\times 3$ + $n_{N_2O} \times 8$ =$ 0,15\times 3 + 0,05\times 8$ = $0,85$ mol => m= $ 58+ m_{NO_3^-}$ = $ 58 + 0,85\times 62$ = $110,7$ g
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Tìm khối lượng !
|
|
|
|
$17,5g Mg,Cu,Zn$ ==> $MgCl_2 , Cu, ZnCl_2$ ==> $Mg(OH)_2 , Cu, Zn(OH)_2 $ ==>$MgO, Cu,ZnO$ m= $m_{Mg,Cu,Zn}$ + $m_O$ . lại có $n_{O}$ = $n_{Mg} + n_{Zn}$ = 1/2 $n_{Cl^-}$ = 0,2mol ( theo ĐLBT nguyên tố) => $m =17,5 +0,2*16 = 20,7g$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Thêm một câu hỏi hóa này nữa nhé
|
|
|
|
n$SO_2$ = 0,1mol , n$NaOH$ = 0,15mol n$NaOH$ / n$SO_2$ = 1,5 => pư tạo cả 2 muối là $NaHSO_3$ và $Na_2SO_3$ với số mol là a,b ta có a+b = n$SO_2$ =0,1 a+2b = n$NaOH$ = 0,15 => a= b=0,05mol => $m$ = m$NaHSO_3$ + m$Na_2SO_3$ = 11,5 gam
|
|
|
|
giải đáp
|
mấy anh chị giải giùm em bài này nhé!
|
|
|
|
$SO_2$ + $2Br_2$ + $2H_2O$ => $H_2SO_4$ + $4HBr$ $BaCl_2$ + $H_2SO_4$ => $BaSO_4$ + $2HCl$ $nSO_2$ = n$H_2SO_4$ =n$BaSO_4$ = 2,33/233 = 0,01mol => V =224ml
|
|