|
|
giải đáp
|
giup vs m.n
|
|
|
|
trong $5,3$ gam $X , n_{HCOOH} = n_{CH_3COOH} = 0,05$ mol $n_{C_2H_5OH} = 0,125 > n_{HCOOH} + n_{CH_3COOH}$ => ancol dư và axit hết , tính theo axit $H$% = $80$% => $n_{HCOOC_2H_5} = n_{CH_3COOC_2H_5} = 0,05.80/100 = 0,04$ mol => $m = 6,48$ gam
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Hoá 11 nitơ
|
|
|
|
$X$ là $Fe(NO_3)_3$$FeCO_3 + 4HNO_3 => Fe(NO_3)_3 + CO_2 + NO_2 + 2H_2O$ $FeS_2 + 18HNO_3 => Fe(NO_3)_3 + 2H_2SO_4 + 15NO_2 + 7H_2O$ từ tỉ khối => $n_{NO_2}/n_{CO_2} = 4/1$ gọi số mol $FeCO_3$ và $FeS_2$ là $a,b$ ta có : $n_{NO_2} = a + 15b ; n_{CO_2} = a => (a+15b)/a = 4$ 3$Ba(OH)_2 + 2Fe(NO_3)_3 => 2Fe(OH)_3 + 3Ba(NO_3)_2$ $1,5(a+b)$ $ a+b$ $a+b$ $H_2SO_4 + Ba(OH)_2 => BaSO_4 + 2H_2O$ $2b$ $2b$ $2b$ $2HNO_3 dư + Ba(OH)_2 => Ba(NO_3)_2 + H_2O$ $2Fe(OH)_3 => Fe_2O_3 + 3H_2O$ $a+b$ $(a+b)/2$ => $2b.233 + (a+b)/2.160 = 7,568$ => $a = 0,04 ; b = 0,008$ => $n_{HNO_3 -dư} = 0,54.0,2 - 1,5.(0,04+0,008) - 2.0,008 = 0,02$ mol e tự làm nốt nhé
|
|
|
|
giải đáp
|
giup minh
|
|
|
|
$Fe^{3+} ,SO_4^{2-} , Al^{3+},Cl^- \overset{+NaOH -dư}{\rightarrow} Fe(OH)_3$$Fe^{3+} ,SO_4^{2-} , Al^{3+},Cl^- \overset{+NaOH- đủ}{\rightarrow} Fe(OH)_3, Al(OH)_3$
=> $n_{Fe^{3+}} = n_{Fe(OH)_3} = 1,07/107 = 0,01$ mol $n_{Al^{3+}} = n_{Al(OH)_3} = \frac{1,85-1,07}{78} = 0,01$ mol $n_{SO_4^{2-}} = n_{BaSO_4} = 4,66/233 = 0,02$ mol theo BT điện tích => $n_{Cl^-} = 0,01.3 + 0,01.3 - 0,02.2 = 0,02$ mol => $m_{muôi} = 0,01.27 + 0,01.56 + 0,02.35,5 + 0,02.96 = 3,46$ gam do muối 2 phần => $m_{X} = 3,46.2 = 6,92$ gam
|
|
|
|
giải đáp
|
ZnSO4 vào dd KOH, Ba(OH)2
|
|
|
|
$Zn^{2+} + 2OH^- => Zn(OH)_2$ $n_{Zn(OH)_2} = 0,05 = n_{ZnSO_4} $ => pư trên là hoàn toàn và vừa đủ $n_{OH^-} = 0,5V + 2.0,5V = 1,5V = 2n_{Zn^{2+}} = 2.0,05 => V = 0,0667$ lít = $66,67$ ml
|
|
|
|
giải đáp
|
mọi người giúp với ạ!
|
|
|
|
$NaOH + H_2S => NaHS$$n_{NaOH} = n_{H_2S} = 0,2$ mol => $V_{NaOH} = 1$ lít
|
|
|
|
giải đáp
|
Tinh Bột và Xenlulozo
|
|
|
|
ờm , chính cái vị trí liên kết khác nhau là anpha và beta làm nó khác nhau đây e ạ , enzim để cắt cái liên kết anpha khác enzim để cắt liên kết beta , và đơn giản là enzim người ko cắt được liên kết của Xen thôi , e đưng phức tạp hoá vấn đề quá
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa hữu cơ
|
|
|
|
$n_{NaOH} = 0,15$ mol ; $n_{este} = 4,4/44n = 0,1/n$ mol $(C_2H_4O)_n + NaOH$ => muối + rượu $m_{rượu} = 4,4 + m_NaOH - m_{chất răn} = 4,4 + 6 - 8,1 = 2,3$ gam $n_{rượu} = n_este = 0,1/n$ => $M_{rươu} = 23n$ , với $n = 2 , M = 46 (C_2H_5OH)$ => este $C_4H_8O_2 => CH_3COOC_2H_5$
|
|
|
|
giải đáp
|
tinh m
|
|
|
|
Hoa tan m gam gì đây e ??
|
|
|
|
sửa đổi
|
tim Cm
|
|
|
|
tim Cm Cho 100 ml dung dịch Al2(SO4)3 tác dụng với 100 ml dung dịch Ba(OH)2 (Biết nồng độ mol của Ba(OH)2 bằng ba lần nồng độ của Al2(SO4)3 thu được kết tủa A. Nung A đến khối lượng không đổi thì khối lượng chất rắn thu được bé hơn khối lượng của A là 5,4 gam. Nồng độ của Al2(SO4)3 và Ba(OH)2 trong dung dịch đầu theo thứ tự là:A. 1M và 1,5MB. 1M và 3MC. 0,6M và 3MD. 0,6M và 1,5M
tim Cm Cho 100 ml dung dịch Al2(SO4)3 tác dụng với 100 ml dung dịch Ba(OH)2 (Biết nồng độ mol của Ba(OH)2 bằng 1,5 lần nồng độ của Al2(SO4)3 thu được kết tủa A. Nung A đến khối lượng không đổi thì khối lượng chất rắn thu được bé hơn khối lượng của A là 5,4 gam. Nồng độ của Al2(SO4)3 và Ba(OH)2 trong dung dịch đầu theo thứ tự là:A. 1M và 1,5MB. 1M và 3MC. 0,6M và 3MD. 0,6M và 1,5M
|
|
|
|
giải đáp
|
tim Cm
|
|
|
|
gọi nông độ $Al_2(SO_4)_3$ là $a$ , => nông đô $Ba(OH)_2$ là $3a$ $n_{Al_2(SO_4)_3} = 0,1a => n_{Ba(OH)_2 }= 0,15a$ $2Al_2(SO_4)_3 + 3Ba(OH)_2 => 3BaSO_4 + 2Al(OH)_3$
$0,1a$ $0,15a$ sau $0$ $0,15a$ $0,2a$ $2Al(OH)_3 => Al_2O_3 + 3H_2O$
$0,2a$ $0,3a$ $m_{giảm} = m_{H_2O} = 0,3a.18 = 5,4 => a = 1$ => đáp án $A$
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 29/07/2014
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 28/07/2014
|
|
|
|
|
|
|
|