|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình với
|
|
|
|
$M_{dẫn -xuất -X} = 160/0,5756 = 278 => m_X = 278-160 = 118$ $X$ tác dung $Br_2$ dư tạo dẫn xuất dibrom => X có chứa 1 liên kết đôi có khả năng pư với $Br_2$ Khi oxi hóa tạo $2$ axit pư với Clo ở 2 dk => có 1 axit chứa vòng => X chứa 1 vòng thơm , 1 liên kết đôi , $M_X = 118$ => $X$ là $C_6H_5-CH=CH-CH_3$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình với
|
|
|
|
E xem thu lai de nhe . - a hơi thắc mắc là vừa đủ đây là vừa đủ theo tỷ lệ $1:1$ hay vừa đủ thế hết Hidro - a thử thay số phần 2 vào thấy $b = 54,5 => n_{AgCl}$ hơi lẻ nên e thử xem lại nhé
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 30/11/2014
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
bài hóa
|
|
|
|
cài náy e xem trong sgk có ấy
|
|
|
|
giải đáp
|
Xác định công thức phân tử (Hóa 11)
|
|
|
|
$n_{H_2O} = 0,04 => n_H = 0,08 $ $n_{Ba(OH)_2} = 0,05 ; n_{BaCO_3} = 0,03$ => có 2 TH TH1 : $CO_2$ thiếu ; $n_{CO_2} = n_{BaCO_3} = 0,03$ mol $m_C + m_H = 0,03.12 + 0,08 = 0,44 < 0,92 => X$ có $O ; m_O = 0,92-0,44 = 0,48 => n_O = 0,03 $ $n_C : n_H : n_O = 3 : 8 : 3$ do $M_X< 29.4 => X$ là $C_3H_8O_3$ TH2 : $CO_2$ dư $n_{CO_2} = 2n_{Ba(OH)_2} - n_{BaCO_3} = 0,07$ mol $m_C + m_H = 12.0,07 + 0,08 = 0,92 => X$ chi có C và H $n_C : n_H = 7:8 . MX < 29.4 => X$ là $C_7H_8$ hay $C_6H_5CH_3$
|
|
|
|
giải đáp
|
Xác định công thức phân tử hợp chất hữu cơ
|
|
|
|
đề thiếu e nhé phải cho biết ở 1atm .273K thì bao nhiêu thể tích X có khối lượng 1,625 thì mới xác dịnh đc M_X để xác định CTĐG thì làm như sau $10$g là lương $CaCO_3$ do $CO_2$ tạo ra : $n_{CO_2} = 0,1$ mol $3,8$ giám là do lượng kết tủa lớn hơn lương $CO_2$ và $H_2O$ cho vào => $10 - m_{CO_2} + m_{H_2O} = 3,8 => m_{H_2O} => n_H$ => tỷ lệ ...
|
|
|
|
giải đáp
|
đại cương hóa hữu cơ
|
|
|
|
khí thoát ra là $CO_2$ và $O_2$ , từ tỷ khối xác định được tỷ lệ mol của $O_2$ và $CO_2$ sau đó lấy tỷ lê số mol $CO_2$ va số mol $O_2$ pư là ra .chắc e làm ok rồi
|
|
|
|
giải đáp
|
hoa vo co
|
|
|
|
$N_2 $ + $3H_2$ $\rightleftharpoons$ $2NH_3$ bd $0,3$ $0,7$ pư $a$ $ 3a$ $2a$ CB $0,3-a$ $0,7-3a$ $2a$ Theo đề ta có $\frac{0,7-3a}{0,3-a+0,7-3a + 2a} = 0,5 => a = 0,1$
=> $K = \frac{0,2^2}{0,2.0,4^3} = 3,125$
|
|
|
|
giải đáp
|
xác định CTPT
|
|
|
|
cau 2 kết tùa là do $CO_2$ , $1,02$ là khối lượng của cả nước và $CO_2$ $n_{CO_2} = n_{CaCO_3} = 0,015$ mol $n_{H_2O} = (1,02-0,015.44)/18 = 0,02 => n_H = 0,04 $ $n_O = (0,3-0,015.12-0,02.2)/16 = 0,005$ $n_C : n_H : n_O = 0,015 : 0,04 : 0,005 = 3 : 8 : 1 $ $M_A = 15.4 = 60 => A$ là $C_3H_8O$
|
|
|
|
giải đáp
|
đại cương hóa hữu cơ
|
|
|
|
gọi số C trung bình của A và B là x ta có $x = n_{CO_2}/n_{axit} = 0,5/0,3 = 1,67$ => $1$ axit là $HCOOH$ gọi số nhóm $COOH-$ trung bình trong cả A và B là y ta có $y = n_{NaOH}/n_{Axit} = 0,5/0,3 = 1,67 => 2$ axit có số C trùng với số nhóm $-COOH$ => $2$ axit la $HCOOH$ và $HOOC-COOH$
|
|
|
|
giải đáp
|
dai cuong kiem loai
|
|
|
|
e xem lại đề nhé vì đề cho thiếu 1 khí , hôn hợp khí $NO_2$ và 1 khí nữa nhé
|
|
|
|
giải đáp
|
giup minh vs
|
|
|
|
$n_{Br_2} = 0,1$ mol $n_{H_2} = 0,7$ mol Ta có $n_{ankin} = 1/2n_{ liên -kết- pi }$ ( do ankin có 2 liên kết pi ) mà $n_{lk pi} = n_{H_2} + n_{Br_2} = 0,8$ => $n_{ankin} = 0,4 => M_{ankin} = 68 => C_5H_8$
|
|
|
|
giải đáp
|
help
|
|
|
|
Bạn cứ học và có thắc mắc thì lên đây để mọi người cung giải đáp nhé
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 28/11/2014
|
|
|
|
|
|