|
|
|
|
giải đáp
|
Anđehit - Xeton(34).
|
|
|
|
khối lương hh tăng lên $1$ gam là của $H_2$ $n_X = n_{H_2} = 1/2 = 0,5$ mol $X$ là $C_nH_{2n+1}CHO , n_X = 0,5$ mol ; $n_{O_2} = 0,8$ mol Ta có : $0,5(n+1).2 + 0,5(n+1) = 0,8.2 + 0,5 => n = 0,4 => 2$ andehit là $HCHO$ và $CH_3CHO$
|
|
|
|
giải đáp
|
Anđehit - Xeton(33).
|
|
|
|
$n_{Ag} = 0,4$ mol $= 4n_{andehit}$ => $X$ là $HCHO$ hoặc andehit $2$ chức ; $n_{Na} = 0,2$ mol = $2.n_Y => Y$ là ancol $2$ chức => CTCT của X l$à HOC-R-CHO$
|
|
|
|
giải đáp
|
Anđehit - Xeton(32).
|
|
|
|
Khối lượng $1$ gam tăng lên là do $H_2$ Ta có $n_{andehit} = n_{H_2} = 1/2 = 0,5$ mol $n_{CO_2} = 0,7$ mol . => Sô ngtư $C$ trong $M$ là : $\frac{0,7}{0,5} = 1,4 => 2$ andehit là $HCHO$ và $CH_3CHO$ % Bạn tính nhé
|
|
|
|
giải đáp
|
Anđehit - Xeton(31).
|
|
|
|
Gọi số mol $CH_3OH$ và $ROH$ là a,b ta có : $\left\{ \begin{array}{l} a+b = 2.nH_2 = 0,06\\ 4a+2b = nAg = 0,18 \end{array} \right. => \left\{ \begin{array}{l} a=0,03\\ b=0,03 \end{array} \right.$ => $0,03.32 + 0,03.(R+17) = 2,76 => R = 43 (-C_3H_7)$ => $A$ là $C_3H_7OH$
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 17/07/2013
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
Bài tập xác định nguyên tố mình ko rõ lắm nhưng nếu đề bài như bạn up thì đáp án là đúng nhé. Bạn hỏi lại cô xem sai ntn . Tăng giảm khối lương bạn xem chuyên đê phần tăng giảm khối lượng mình viết ở phần chuyên đề nhé
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 16/07/2013
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
Bài tập xác định nguyên tố
|
|
|
|
$n_{CO_2} = \frac{4,48.2}{0,082.273} = 0,4$ mol $M_{TB} = \frac{36,8}{0,4} = 92 => 1$ kim loại trong muối là $Ba$ Kim loại còn lại là $Ca$ hoặc $Mg$ . Nếu kim loại thứ $2$ là $Ca$ . Gọi số mol $Ca$ và $Ba$ là $a,b$ . Giải pt thấy nghiệm âmKim loại thứ $2$ là $Mg$ thì thỏa mãn Vậy $2$ muối ban đầu là $MgCO_3$ và $BaCO_3$ b, Cách $1$ : Gọi số mol $BaCO_3$ và $MgCO_3$ là $x,y$ Ta có $\left\{ \begin{array}{l} x + y = 0,4\\ 197x + 84y = 36,8 \end{array} \right.$=> $m_{BaSO_4} + m_{MgSO_4}$Cách $2$ : Theo pp tăng giảm khối lương $m_{BaSO_4} + m_{MgSO_4} = 36,8 + 0,4.(96 - 60) = 51,2$ gam
$n_{CO_2} = \frac{4,48.2}{0,082.273} = 0,4$ mol $M_{TB} = \frac{36,8}{0,4} = 92$ => $M_{TBKL} = 32$ 2 kim loại là $Ca$ hoặc $Mg$ . Vậy $2$ muối ban đầu là $MgCO_3$ và $CaCO_3$ b, Cách $1$ : Gọi số mol $CaCO_3$ và $MgCO_3$ là $x,y$ Ta có $\left\{ \begin{array}{l} x + y = 0,4\\ 100x + 84y = 36,8 \end{array} \right.$=> $m_{CaSO_4} + m_{MgSO_4}$Cách $2$ : Theo pp tăng giảm khối lương $m_{CaSO_4} + m_{MgSO_4} = 36,8 + 0,4.(96 - 60) = 51,2$ gam
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Anđehit - Xeton(30).
|
|
|
|
Giả sử $A$ có $n$ ngtu Oxi => $M_A = 16n/0,5 = 32n$ với $n = 1 , M_A = 32 , A$ là $CH_3OH$ $2$ sản phẩm oxi hóa là $HCHO$ và $HCOOH$ với số mol $a,b$ $n_{CuO}$ pư = $\frac{10,4 - 8,48}{16} = 0,12$ mol $n_{Ag} = 0,36$ mol Ta có $\left\{ \begin{array}{l} a+2b = 0,12\\ 4a+2b = 0,36 \end{array} \right. => \left\{ \begin{array}{l} a = 0,08\\ b = 0,02 \end{array} \right.$ => $n_{CH_3OH} = 0,1$ mol => $m_A = 3,2$ gam
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Anđehit - Xeton(28).
|
|
|
|
$A + HBr => B$ $M_B = 12,3/0,1 = 123$ đvc => ancol là đơn chức có CT : $RBr => R = 43 (-C_3H_7)$ Do $A$ oxi hóa tạo hợp chất mất màu $Br_2$ => CTCT của $A$ là $CH_3CH_2CH_2OH$
|
|