|
|
giải đáp
|
nhiệt nhôm.
|
|
|
|
7,8 g tủa nên có 0,1 mol Al trong A. mà 0,03 H2 nên có 0,02 mol Al phản ứng vs NaOH>> C gồm 0,02Al và 0,04 Al2O3. và khối lượng D là 9,39-0,02.27-0,04.102=4,77g quy đổi D thành Fe (x mol) Oxi (y mol). ta có 56x+16y=4,77 SO2 0,12mol nhận 0,24 mol e, oxi 2y mol e Fe nhường 3x mol e .... 3x= 2y+0,24 (trường hợp muối sinh ra là Fe(III), trường hợp còn là Fe(II) nhường 2x mol e giải ra số âm nên bạn tự làm) giải đc x=669/8000 mol, y=87/16000 mol số mol Oxi(trong C,D) trong A là 0,04.3+87/16000=2007/16000 mol Fe/O=669.2/2007=2/3 ctpt Fe2O3
|
|
|
|
giải đáp
|
một bài toán về ancol
|
|
|
|
gọi A CxH(2x+2)O, B CyH(2y+2)Oz. vì tỉ lệ 1:1 và ptk B/A=4,25 nên nA/nB=4,25(tỉ lệ mol)* tỉ lệ H2 sinh ra: nA=17.(z)/16 nB nên z=4. * B:A=4,25 nên (14y+16z+2):(14x+18)=4,25 (z=4 đã tìm như trên) * số mol CO2 là x.nA+y.nB=10,36:22,4 nên 6,8x:(14x+18)+6,8y:4,25(14x+18)=0,4625 giải hệ đv x=1 y=5 B là C5H12O4 ancol no đa chức hở. không hiểu gì thì kêu mình
|
|
|
|
giải đáp
|
chỉ mình với
|
|
|
|
este đơn chức (RCOOR'), và khối lượng muối lớn hơn este ban đầu nên gốc R' < 23 (Na). (bạn viết phương trình ra dạng này như tăng giảm khối lượng kim loại khi cho vào muối vậy. nên R' là H hoặc CH3. * R'= CH3 (15đvc) n= (4,76-4,2):(23-15)=0,07 mol M=4,2:0,07=60 đvc nên ctct CH3COOH. * R'=H(1đvc) bạn làm tương tự rồi tìm R=120đvc biện luận theo CxH(2y-1)= 120đvc (số nguyên tử H là lẻ nên PTK R phải là số lẻ nên không có ctct trong th này
|
|
|
|
giải đáp
|
cần giúp đỡ
|
|
|
|
mình nghĩ bạn viết sai (cái nguyên tố B thây bằng y mới hớp lý) thứ 2 dựa vào ct xy4 thì hợp chất A phải có tỉ lệ x 75% y 25 % và có thể suy ra A là CH4 (x:4y= 75:25 biện luận hóa trị) từ đó suy ra hợp chất B (ctpt CxHy (x,y nguyên) 12x:y=90:10 ==> x=0,75y rồi cho y =4, 8, 12... (để x nguyên) nên B là C3H4
|
|
|
|
giải đáp
|
CÁC BẠN HÃY GIÚP MÌNH BÀI NÀY VỚI
|
|
|
|
b) Gọi KLmol của đồng vị 1, 2 lần lượt là x, y ta có y= x+ 2. mặc khác số đv1 =3 lần đv 2 nên %đv 1 là 75%, % đv 2 là 25% ( có thể giải hệ pt, lưu ý % đồng vị tổng là 100%) ta có ct tính KL phân tử trung bình $\frac{75.x+25.y}{100} = 35,5$ $\Leftrightarrow \frac{75.x+25.(x+2)}{100} = 35,5$
$\leftrightarrow x=35, y=37$ vậy đv 1 là $_{17}^{35}\textrm{Cl}$, đv 2 là $_{17}^{37}\textrm{Cl}$
|
|
|
|
giải đáp
|
CÁC BẠN HÃY GIÚP MÌNH BÀI NÀY VỚI
|
|
|
|
a) Vì sp tạo thành là chất kết tủa nên X có thể là Cl, Br, I(iot) PTHH NaX + $AgNO_{3} \Rightarrow NaNO_{3} + AgX$ dưa vào pthh và dự kiện đầu bài ta có $n_{NaX}$ = $n_{AgX}$ $\Leftrightarrow \frac{8,19}{23+M_{X}} = \frac{20,09}{108+M_{X}}$ $\Leftrightarrow M_{X} =35,5$ VẬY X là Clo
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 10 - cấu tạo nguyên tử
|
|
|
|
$\frac{0,053\times 10^{-9}}{1,5.10^{-15}}$=$0,0353.10^{6}$ bạn ơi nguyên tử hidro nhé ( kí hiệu H) chứ k phải h2 ( nghĩa là phân tử rùi@@@) à bạn bình luận trên ? đơn vị à. đv là mét, thật ra cái ct tính bán kính hạt nhân nguyên tử la $R=1,2.10^{-15}\times \sqrt[3]{A}$ (m) với A là số khối
|
|
|
|
giải đáp
|
Xác định môi trường của các muối sau (3)
|
|
|
|
đúng rùi nhưng với 2 muối $Ba(HCO_{3})_{2} Ca(HCO_{3})_{2}$ khi bỏ quỳ tím vào sẽ chuyển sang màu xanh tức là môi trường bazzo ( kiềm). do ion $HCO^{-}_{3}$ có tính axit yếu còn Ba Ca là kim loại kiềm thổ nên tính bazo mạnh
|
|
|
|
giải đáp
|
Hoá học
|
|
|
|
$Na_{2}CO_{3}$ và $Na_{2}S$ có màu xanh khi bỏ quỳ vào (ion $Na^{+}$ là kim loại mạnh anion CO3 $S^{2-}$ có tính axit yếu) tương tự Cu$Cl_{2}$ màu đỏ vì $Cl^{-}$ tính axit mạnh, $BaCl_{2}$ không chuyển màu ( vì tạo nên từ 2 gốc mạn) lấy BaCl2 bỏ dô 2 lọ muối Na thấy có kết tủa trắng là Na2C03. pthh $Na_{2}CO_{3} +BaCl_{2} \rightarrow NaCl + BaCO_{3}$ (kết tủa trắng@@@)
|
|
|
|
giải đáp
|
Hoá học
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
cac ban oi, giup minh nha!
|
|
|
|
các nguyên tử có 1,2,3 e ở lớp ngoài cùng là kim loại ( trừ 1 số TH như H, Bo..) các nguyên tử có 5,6,7 e ở lớp ngoài cùng là phi kim (trừ Po, Pb, Sn.......)
còn 4 e là tùy, 8e là khí hiếm ( trừ He có 2e) 2$s^{2}$ là beri ($_{4}^{9}\textrm{Be}$) có 2 e lớp ngoài là kim loại ck 2 nhóm 2A ô 4 2$p^{3}$ Nitơ phi kim có 5 e lớp ngoài cùng ck 2 nhóm 5A ô 7 tương tự 3$p^{1}$ là $_{13}^{27}\textrm{Al}$ ck 3 nhóm 3A ô 13 3$d^{1}$ Sc $_{21}^{45}\textrm{Sc}$ ck 4 nhóm 3B ( kim loại chuyển tiếp) 4$s^{1}$ K , 4$s^{2}$ Ca, 4$p^{5}$ Br, típ là khí hiếm Kr, bạn xem BTH ý
|
|