|
|
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Xác định kim loại
|
|
|
|
1) Hòa tan 16,8 gam một kim loại bằng 245g dd $H_{2}SO_{4}$ loãng đủ dùng thì thu được 6,72 lít $H_{2}$ (đktc). Xác định tên của kim loại và tính nồng độ % dd $H_{2}SO_{4}$.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
bài toán về nồng độ mol
|
|
|
|
1) Cho 26,1 gam $MnO_{2}$ tác dụng với dd HCl đặc dư. Dẫn khí thoát ra đi vào 200ml dd $NaOH$ $4M$ (ở nhiệt độ thường) thu được dd $X$. Biết rằng thể tích của dd sau phản ứng thay đổi không đáng kể. Hãy: a. Tính thể tích khí $Cl_{2}$ thu được (đktc)? b. Tính nồng độ mol/l của các chất tan trong dd $X$? c. Nhúng giấy quỳ tím vào dd $X$ thì có hiện tượng gì? Giải thích>
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
BT về Nhôm
|
|
|
|
| cùng thể tích và Ba(OH)2=3 Al2(SO4)3 nên sản phẩm sau là BaSO4 và Al(OH)3. m H2O= m tủa X giảm =5.4 g $\rightarrow nH2O=0.3 mol$ $\Rightarrow nAl(OH)3=nH\div 3=0.2\times 2\div 3=0.2 (ĐL bảo toàn ng tố).$ $\Rightarrow nAl2(SO4)3=0.2\div 2=0.1$ $\rightarrow Al2(SO4)3=1M, Ba(OH)2=3M$ $==>$ đáp án $B$. $*$ Mình chỉ thử sửa đáp án của mấy bạn trên thui ấy nha! |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
phản ứng tạo 2 kết tủa
|
|
|
|
1) Cho dd $CuSO_{4}$ tác dụng với dd $Ba(OH)_{2}$ dư thu được 33,1g kết tủa. Tính số mol $CuSO_{4}$ và khối lượng chất rắn thu được khi nung kết tủa trên đến khối lượng ko đổi? a. 0,1mol, 33,1g b. 0,12mol, 23,3g c. 0,1mol, 31,3g d. 0.08mol, 28.2g
|
|
|
|
bình luận
|
bài toán về H2SO4 bạn gõ công thức chưa đúng đâu, phải có 2 dấu $$ giữa 2 công thức mới được?
|
|
|
|
|
|