|
|
đặt câu hỏi
|
hóa hữu cơ lớp 11
|
|
|
|
1) Một hh X gồm $H_{2}$ và 2 olefin đồng đẳng kế tiếp nhau.Cho 8,96 lít hh X qua xúc tác Ni nung nóng thu dc hh Y.Dẫn Y qua dd $Br_{2}$ dư thấy khối lượnginình tăng 1,82 gam và thoát ra 5,6 lít hỗn hợp khí Z, tỉ khối của Z so với $H_{2}$ là 7,72. Biết tốc độ phản ứng của 2 olefin là như nhau, công thức và phần trăm thể tích của anken có ít nguyên tử cacbon hơn trong X là: A.$C_{2}H_{4};20\%$ B.$C_{2}H_{4};17,5\%$ C.$C_{3}H_{6};17,5\%$ D.$C_{3}H_{6};20\%$
* Làm sao để tính được $\%$ của mỗi cái đây?
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
thắc mắc cần giải đáp
|
|
|
|
1/ Hỗn hợp khí $A$ chứa $H_2$ và một anken . Tỉ khối của A đối với heli là $7,25.$ Đun nóng nhẹ hỗn hợp A có mặt chất xúc tác $Ni$ đến khi phản ứng hoàn toàn thì $A$ biến thành hỗn hợp khí $B$ có tỉ khối đối với heli là $14,5.$ Công thức của anken là gì ??
* Có cách nào để biết được chất nào dư được ko (anken or $H_2$)?
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
giải hộ với
|
|
|
|
Ví dụ 3: Hỗn hợp khí X gồm H2 và C2H4 có tỉ khối so với He là 3,75. Dẫn X qua Ni nung nóng, thu được hỗn hợp khí Y có tỉ khối so với He là 5. Hiệu suất của phản ứng hiđro hoá là A. 25% B. 20% C. 50% D. 40%
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
một câu hỏi lí thuyết với
|
|
|
|
1) Khi đốt hỗn hợp khí: - ankan và: + anken + ankadien thì công thức để tính số mol mỗi chất là gì? + ankin * Tương tự: - anken và : + ankin + ankadien - ankadien và ankin
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
thắc mắc cần giải đáp
|
|
|
|
Cho $43,2$ gam buta- $1,3$- đien phản ứng với dung dịch $Br_2$ được $53,5$ gam hợp chất $A$ và $32,1$ gam hợp chất $B$. Phân tử $A$ hay $B$ đều có $74,77\% Br$ về khối lượng. Viết công thức cấu tạo của $A, B$ và tính hiệu suất chung của phản ứng cộng. Biết $B$ có đồng phân hình học. giải
Chúng ta chú ý một chút sẽ thấy $A ; B$ là đồng phân của nhau ! $B$ có đồng phân hình học cho nên công thức cấu tạo của $A ;B$ là : $*)\begin{cases}A:BrCH_2-CHBr-CH=CH_2:x mol \\ B:BrCH_2-CH=CH-CH_2Br:y mol \end{cases}$ $*)\begin{cases}n_{CH_2=CH-CH=CH_2}=\frac{43,2}{54}=0,8 mol \\ x+y=\frac{53,5+32,1}{214}=0,4 mol \end{cases}$ $\Rightarrow H=\frac{(x+y).100}{0,8}=50 \%$
* Em ko hiểu chỗ in đậm đỏ ấy các bạn giải thích hộ mình nhé.
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
thắc mắc ko hiểu
|
|
|
|
Đốt cháy $2,18$ gam hỗn hợp $A$ gồm $1$ anken $X$ và một ankanđien liên hợp $Y$, ta thu được $2,34$ gam $H_2O$. Biết rằng số nguyên tử $H$ trong $X$ bằng số nguyên tử $C$ trong $Y$ $a)$ Tìm thể tích $O_2$ cần và $CO_2$ tạo thành (đktc) $b)$ Xác định công thức phân tử và $\%$ thể tích của $X, Y$ Giải $*)\begin{cases}X:C_{n}H_{2n}:x mol \\Y:C_{2n}H_{4n-2}:y mol \end{cases}\Rightarrow 14nx+(28n-2)y=2,18 (1)$ $*)n_{H_2O}=nx+(2n-1)y=\frac{2,34}{18}=0,13 mol (2)$ $*)\begin{cases}(1) \\ (2) \end{cases}\Rightarrow y=0,03 mol *\Rightarrow 0,03.(2n-1)<0,13\Rightarrow n<2,6667\Rightarrow n=2*.$ $\Rightarrow \begin{cases}CH_2=CH_2:x mol \\ CH_2=CH-CH=CH_2:y=0,03 mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,02 mol \\ y=0,03 mol \end{cases}$ $a)\Rightarrow n_{CO_2}=nx+2ny=0,16 mol\Rightarrow n_{O_2}=n_{CO_2}+0,5n_{H_2O}=0,225 mol$ $b)\begin{cases}CH_2=CH_2:0,02 mol \\ CH_2=CH-CH=CH_2:0,03 mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}\%V_X=40\% \\ \%V_Y=60\% \end{cases}$
* em ko hiểu chỗ 2 nháy * ế, tại sao lại có cái đó , ở đâu ra?
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
hỏi bài giải của anh Trung
|
|
|
|
Hỗn hợp khí $A$ gồm $H_2$ và olefin đồng đẳng liên tiếp. Cho $19,04$ lit khí $A$ (đktc) qua bột $Ni/t^0$ thu được hỗn hợp $B$ (hiệu suất $100\%$ và vận tốc phản ứng của $2$ olefin như nhau). Cho $B$ qua dung dịch $Br_2$ thấy dung dịch bị nhạt màu. Mặt khác khi đốt cháy $\frac{1}{2} $ hỗn hợp $B$, thu được $43,56gam CO_2$ và $20,43$ gam $H_2O$. $a)$ Xác định công thức cấu tạo và gọi tên các olefin $b)$ Tính $\%$ thể tích các khí trong hỗn hợp $A$.
giải
$n_A = 0,85$ mol gọi olefin là $C_nH_{2n}$ , và $n_{H_2} = a$ mol => $n_{C_nH_{2n}} = 0,85-a$ mol$C_nH_{2n} + H_2 => C_nH_{2n+2}$ hiệu suất $100$% => có $1$ chất hết , $B$ có pư với $Br_2 => H_2$ hết và $C_nH_{2n}$ còn dư B gồm $C_nH_{2n}$ và $C_nH_{2n+2}$ $n_{C_nH_{2n+2}} = n_{H_2} = a$ mol ; $n_{C_nH_{2n}} = 0,85-a-a = 0,85-2a$ mol $n_{CO_2} = 0,99$ mol ; $n_{H_2O} = 1,135$ mol Đốt B được $CO_2$ và $H_2O$ , theo định luật bảo toàn nguyên tố $n_{CO_2} = n_C = an + (0,85-2a).n = 0,99.2$ ( do đốt cháy 1/2 lượng B nên phải nhân 2 ) (1) $n_{H_2O} = 1/2n_H = a(n+1) + (0,85-2a)n = 1,135.2 (2)$ Lấy $(2) - (1) = a = 1,135.2-0,99.2 = 0,29$ mol thay $a = 0,29$ vao pt $(1) => n = 3,5357 => 2$ olefin là $C_3H_6$ và $C_4H_8$ % các anken tự tính nhé
* Em ko hiểu chỗ in đỏ, a Trung or bạn nào hiểu thì giải thích hộ nhé.
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
hóa hữu cơ lớp 11 (1)
|
|
|
|
1) Bốn hidrocacbon $X, Y, Z$ và G đều là chất khí ở điều kiện thường. Khi phân hủy mỗi chất trên thành cacbon và hidro, thể tích khí thu được đều gấp hai lần thể tích ban đầu. $X, Y, Z$ và G có phải là đồng đẳng của nhau ko? Vì sao?
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
hóa hữu cơ lớp 11
|
|
|
|
1) Trong bình kín chứa hidrocacbon X và hidro. Nung nóng bình đến khi phản ứng hoàn toàn thu được ankan Y duy nhất. Ở cùng nhiệt độ, áp suất trong bình trước khi nung gấp 3 lần áp suất trong bình sau khi nung. Đốt cháy 1 lượng Y thu được $8,8g CO_2$ và 5,4g nước. Công thức phân tử của X là: $a. C_2H_2 b. C_2H_4 c. C_4H_6 d. C_3H_4$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa lớp 11. Xicloankan. Kiểm tra hk2
|
|
|
|
+ MÌnh hướng dẫn nhé (lười lấy máy tính quá): 1)- gọi ct của xicloankan đó là : $C_nH_{2n} , n\geq 3$ - Ta có : $nC_nH_{2n}=\frac{0,224}{22,4}=?$ $C_nH_{2n}+O_2\Rightarrow nCO_2+nH_2O$
$\Rightarrow n= \frac{nCO_2}{nC_nH_{2n}}=? ==> ct$ của xicloankan đó là:... 2) -Gọi ct của xicloankan đó là : $C_nH_{2n} , n\geq 3$ $C_nH_{2n}+Cl_2 \Rightarrow C_nH_{2n-1}Cl+HCl$
- Theo đề bài, ta có: $\frac{M_{C_nH_{2n-1}Cl}}{M_{C_nH_{2n}}}=1,4929 \Leftrightarrow 14n-1+35,5=1,4929.14n\Leftrightarrow n=...$
|
|
|
|
giải đáp
|
bài tập ankan khó
|
|
|
|
Đặt số mol $:\begin{cases}CH_4:x mol \\ C_2H_6: y mol \end{cases}$ $\Rightarrow x+y=\frac{3}{22,4} (1)$ Vì $M_{hh}=\frac{16x+30y}{x+y}=0,6.29=17,4 \Leftrightarrow -1,4x+12,6y=0 (2)$ Từ (1), (2) $\Rightarrow \begin{cases}x+y=\frac{3}{22,4} \\ -1,4x+12,6y=0 \end{cases}\leftrightarrow \begin{cases}x= \frac{27}{244}\\ y= \frac{3}{244}\end{cases}...$ *phần dưới viết phương trình rồi tự tính nhé
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|