|
|
giải đáp
|
tăng giảm khối lượng
|
|
|
|
$ 2Al+3CuSO_4\rightarrow Al_{2}(SO_{4})_{3}+3Cu$ $0,1$ $0,1$ $0,1$ $2Al+3FeSO_4\rightarrow Al_{2}(SO_{4})_{3}+3Fe$ $x$ $3/2x$ Sau phản ứng , khối lượng Al tăng $\Rightarrow 0,1.64+56.\frac{3}{2}x-27(0,1+x)=6,5\Leftrightarrow x=0,05(mol)$ $\Rightarrow n_{Al_{2}(SO_{4})_{3}}=0,075(mol) $
|
|
|
|
giải đáp
|
giải đi
|
|
|
|
$Cl_{2}+2NaOH\rightarrow NaCl+NaClO+H_{2}O$ Ta có : $n_{Cl_{2}}=0,05(mol)$ $n_{NaOH}=0,15(mol)$ $\Rightarrow Cl_{2} $ hết $m_{chất rắn}=m_{NaCl}+m_{NaClO}=6,65(g)$
|
|
|
|
giải đáp
|
Dạng Axit nitric HNO3
|
|
|
|
2, Gọi số mol NO là a(mol) , số mol NO2 là b(mol) $n_{Al}=2,2(mol)$ $Al\rightarrow Al^{3+}+3e\Rightarrow $ số mol e cho =6,6(mol) $\begin{matrix} N^{+5}+3e\rightarrow N^{+2}\\ 2N^{+5}+8e\rightarrow N^{+1}_{2} \end{matrix}\Rightarrow $ số mol e nhận =3a+8b(mol) Theo bảo toàn e : $3a+8b=2,2 $ (1) $dX/H_2 = 18,5\Rightarrow a-b=0$ (2) Từ (1) và (2) $\Rightarrow \begin{cases}a=0,2 \\ b=0,2 \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
Dạng Axit nitric HNO3
|
|
|
|
1, $n_{NO_{2}}=\frac{P.V}{R.T}=0,024(mol)\Rightarrow n_{HNO_{3}}=0,048(mol)$ $\Rightarrow V_{HNO_{3}}=21,6(l)$
|
|
|
|
giải đáp
|
hepl meee
|
|
|
|
X là cacbon Y là hidro Z là silic
|
|
|
|
giải đáp
|
thể tích dd
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
help
|
|
|
|
Gọi kim loại cần tìm là : $X$ PTHH : $2X+3Cl_2\rightarrow 2XCl_3$ Ta có : $n_{XCl_3}=n_X=\frac{10,8}{X}(mol)$ Phương trình khối lượng : $\frac{10,8}{X}(X+106,5)=53,4\Rightarrow X=27\Rightarrow $ kim loại là nhôm $(Al)$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp ví
|
|
|
|
Ta có ; $m_{muối}=m_{kl}+m_{SO^{2-}_{4}}$ $\Rightarrow m_{SO^{2-}_{4}}=16,84-3,4=13,44(g)\Rightarrow n_{SO^{2-}_{4}}=0,14(mol)$ $\Rightarrow n_{BaSO_{4}}=0,14(mol)\Rightarrow m_{BaSO_{4}}=32,62(g)$
|
|
|
|
giải đáp
|
giup mk voi
|
|
|
|
Ta có : nHNO3=2.nNO2+4.nNO+10.nN2O=$2.0,1+4.0,15+10.0,05=1.3(mol)$
|
|
|
|
giải đáp
|
bt kim loại khó
|
|
|
|
PTHH : Zn+2AgNO3 ----> Zn(NO3)2 +2Ag Zn + Cu(NO3)2---->Zn(NO3)2+Cu Cu(NO3)2+2NaOH---->Cu(OH)2 +2NaNO3 số mol kết tủa=số mol Cu(OH)2=0,045(mol) ==> số mol Cu(NO3)2 dư =0,045(mol) Gọi số mol AgNO3 ban đầu là x(mol) , số mol cu(NO3)2 là y (mol) ===> ta có hpt : $\begin{cases}0,5x+y-0,045=0,08 \\ 108x+64(y-0,045)=8,92 \end{cases}\Leftrightarrow \begin{cases}x=0,05 \\ y=0,1 \end{cases}$
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Help
|
|
|
|
Cho 23,4 (g) hỗn
hợp X gồm Fe và FeO tác dụng vừa đủ với dd H2SO4 đặc , nóng , khuấy
đều. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dd Y chỉ chứa chất tan
FeSO4 và 5,04 (lít) SO2 . tính số mol H2SO4 đã dùng
|
|
|
|
giải đáp
|
các bác giúp em bài hóa này vs
|
|
|
|
a) Hòa hỗn hợp kim loại trong dd HCl , Cu k tan , lọc kết tủa thu được Cu ==> khối lượng Cu ==> %Cu ==>%Fe b) Dùng nam châm hút Fe ==> thu được Fe , Cu riêng biệt ==> khối lượng Fe , Cu ==> %Fe, %Cu
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Hóa 11
|
|
|
|
Cho $23,4 (g)$ hỗn hợp $X$ gồm $Fe$ và $FeO$ tác dụng vừa đủ với dd $H_2SO_4$ đặc , nóng , khuấy đều. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dd $Y$ chỉ chứa chất tan $FeSO_4$ và $5,04$ (lít) $SO_2$ . tính số mol $H_2SO4$ đã dùng
|
|