|
|
đặt câu hỏi
|
CTPT
|
|
|
|
Nạp 10,15 gam một ankan X vào bình chứa khí clo (vừa đủ), đưa ra ánh sáng khuếch tán để phản ứng xảy ra hoàn toàn. Dẫn sản phẩm qua dung dịch AgNO3 dư thu được 50,225 gam kết tủa trắng. Công thức phân tử của ankan là gì?
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
tìm CTPT
|
|
|
|
Chất hữu cơ A chứa 7,86 % H; 15,73% N về khối lượng. Đốt cháy hoàn toàn 2,225 gam A thu được 1,68 lít CO2 ( đktc ); ngoài ra còn có cả hơi nước và khí nitơ. A có PTK < 100. Công thức phân tử của A ?
|
|
|
|
giải đáp
|
giup minh bai nay voi
|
|
|
|
1. Gọi x và y lan lượt là số mol của CH2 và C2H4 CH4 + 2O2 => CO2 + 2H2O x x C2H4 + 3O2 => 2CO2 +2H2O y 2y ta có hpt x+y = 17.92/22.4=0.8 44x+ 88y= 48.4 ==> x=0.5mol, y= 0.3 mol =>%VCH4 = 0.5/0.8*100=62.5%, %VC2H4= 37.5% b.nO2 =0.5*2+0.3*3= 1.9 mol. ==>%O2= 70.37%
|
|
|
|
giải đáp
|
giup minh bai nay voi
|
|
|
|
2. a.Gọi x va y lan lượt là số mol cua C va S C + O2 => CO2 S+ O2 => SO2 Ta có hpt 12x+32y=12 x+y= 11,2/22,4=0.5 ==> x= 0.2 => mC = 0.2*12=2.4g y=0.3 => mS= 9.6g b. X/H2= (MCO2+MSO2)/H2 =54
|
|
|
|
giải đáp
|
CTPT
|
|
|
|
D. ct thứ nhất là xiclohexn ( hìh lục giác đều). ct thứ hai là hex-3-en
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
ANKAN
|
|
|
|
1.C5H12 2.Vì VH2O>VCO2 <=> nH2O>nCO2 ==> ankan.lập tỉ lệ n/3=(n+1)/4 ==> n=3==> C3H8 3.VH2O=8l >VCO2 nên ==> ankan
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 11_ANKAN
|
|
|
|
Gọi CnH2n+2 là CT trung bình của 2 ankan. Ta có: 14n+2= 33.2*2=66.4. ==> n=4.6 ==> 2ankan đó là C4H10 và C5H12 Gọi x là phần trăm thể tích của C4 => 1-x là phàn trăm thể tích của C5. có ( (4x +5 (1-x))/1=4.6 ==> %V C4H10 = 40% của C5H12 là 60%
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Tìm CTPT
|
|
|
|
cho hh X gồm hidro và anken có tỉ khối hơi so với heli là 3.33. Cho X đi qua bột niken nung nóng đến khi p/u xảy ra hoàn toàn thu hh Y có tỉ khối so vs Heli là 4. Tìm ctpt của anken?
|
|