|
|
sửa đổi
|
Hoa Hoc
|
|
|
|
Bài 2a,$Na+H2O\rightarrow NaOH+0,5H2$ $NaOH+Al2(SO4)3\rightarrow Na2SO4+Al(OH)3$Có thể có$NaOH+Al(OH)3\rightarrow NaAlO2+2H2O$ b,$K+H2O\rightarrow KOH+H2$ $KOH+FeSO4\rightarrow Fe(OH)2+K2SO4$ c,$Fe3O4+4H2SO4l\rightarrow FeSO4+Fe2(SO4)3+4H2O$
Bài 2a,$Na+H2O\rightarrow NaOH+0,5H2$ $NaOH+Al2(SO4)3\rightarrow Na2SO4+Al(OH)3$Có thể có$NaOH+Al(OH)3\rightarrow NaAlO2+2H2O$ b,$K+H2O\rightarrow KOH+H2$ $KOH+FeSO4\rightarrow Fe(OH)2+K2SO4$ c,$Fe3O4+4H2SO4l\rightarrow FeSO4+Fe2(SO4)3+4H2O$ d,$(6x-4y)Al+3xFe2O3\rightarrow (3x-2y)Al2O3+6FexOy$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hoa Hoc
|
|
|
|
Bài 2 a,$Na+H2O\rightarrow NaOH+0,5H2$ $NaOH+Al2(SO4)3\rightarrow Na2SO4+Al(OH)3$ Có thể có $NaOH+Al(OH)3\rightarrow NaAlO2+2H2O$ b, $K+H2O\rightarrow KOH+H2$ $KOH+FeSO4\rightarrow Fe(OH)2+K2SO4$ c, $Fe3O4+4H2SO4l\rightarrow FeSO4+Fe2(SO4)3+4H2O$ d, $(6x-4y)Al+3xFe2O3\rightarrow (3x-2y)Al2O3+6FexOy$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hoa Hoc
|
|
|
|
$2Cu+O2\rightarrow 2CuO$ Chất rắn A gồm Cu, CuO A td HCL dư thì $CuO+HCl\rightarrow CuCl2+H2O$ còn Cu không tác dụng với HCl nên A không tan hết Khi A td H2SO4 đặc nóng thì cả Cu và CuO Pư nên A tan hết PT $CuO+H2SO4\rightarrow CuSO4+H2O$ $Cu+2H2SO4\rightarrow CuSO4+SO2+2H2O$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hoc Hoa
|
|
|
|
$Fe+2HCL\rightarrow FeCl2+H2$ x 2x x x $Fe0+2HCl\rightarrow FeCl2+H2O$ y 2y y y $FeCO3+2HCl\rightarrow FeCl2+CO2+H2O$ z 2z z z $n_{FeCl2}=0,5\Rightarrow n_{HCl}=2n_{FeCl2}=1 mol$ $V_{ HCl}=1/0,5=2M$ Mtrung bình hỗn hợp=30=$\frac{2x+44z}{x+z}\Rightarrow x=2z$ $56x+72y+116\times 2x=43,2$ x+y+2x=0,5 $\Rightarrow x=0,1 y=0,2$ $\Rightarrow m_{Fe}=0,1\times 56=5,6 m_{FeO}=0,2\times 72=14,4 m_{FeCO3}=0,1\times 2\times 116=23,2$ %$m_{Fe}12,96$%, %$m_{FeO}=33,33$% %$m_{FeCO3}=53,7$%
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
bài tập 2
|
|
|
|
Quy đổi hỗn hợp thành Cu, Fe, S $n_{kết tủa}=n_{BaSO4}=\frac{46,6}{233}=0,2$ $\Rightarrow n_{S}=0,2 ( Theo bảo toàn nguyên tố S)\Rightarrow m_{S}=0,2\times 32=6,4g$ Khi Y tác dụng với NH3 dư các muối $Fe^{3+}, Cu^{2+} $ sẽ tác dụng với NH3 tạo phức$ \left[ {Cu(NH3)4} \right](OH)2$ và kết tủa Fe(OH)3 $n_{Fe(OH)3}=0,1\Rightarrow n_{Fe}=0,1\Rightarrow m_{Fe}=5,6g$ $\Rightarrow m_{Cu}=18,4-6,4-5,6=6,4\Rightarrow n_{Cu}=0,1$ Theo bảo toàn e $2n_{Cu}+3n_{Fe}+6n_{S}=n_{NO2}=1,7 mol\Rightarrow V=30,08 l $
|
|
|
|
bình luận
|
ruou tiếng nước ngoài à bạn?
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
câu hỏi hay
|
|
|
|
$SOx_{3}+H_{2}O\rightarrow H_{2}SO_{4}$a a molC%=$\frac{98a+(100-80a)\times10:100 }{100} \times 100=$20%$\Rightarrow a=\frac{1}{9}\Rightarrow m_{SO3}=8,88g$
$SO_{3}+H_{2}O\rightarrow H_{2}SO_{4}$a a molC%=$\frac{98a+(100-80a)\times10:100 }{100} \times 100=$20%$\Rightarrow a=\frac{1}{9}\Rightarrow m_{SO3}=8,88g$
|
|
|
|
bình luận
|
nhóm halogen phải giải cẩn thận chứ! Mình sợ bạn ấy không hiểu. Bạn ấy mới học lớp 11 mà
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
nhóm halogen
|
|
|
|
Đặt $n_{NaCl}=x n_{NaBr}=y$$y=\frac{1}{3}n_{A}\Rightarrow x-2y=0$ Có 58,5x+103y=66 $\Rightarrow x=0,6 , y=0,3$ Phần 1$NaCl+AgNO3\rightarrow AgCl+NaNO3$ 0,2 0,2$NaBr+AgNO3\rightarrow AgBr+NaNO3$0,1 0,1$\Rightarrow m=0,2\times 143,5+0,1\times 188=47,5g$Phần 2$2NaCl+H_{2}SO4\rightarrow Na_{2}SO_{4}+2 HCl$0,2 0,2$2NaBr+H_{2}SO_{4}\rightarrow Na_{2}SO_{4}+2HBr$0,1 0,1$\Rightarrow V_{1}=(0,1+0,2)\times 22,4=6,72l$Phần 3$2NaCl+H_{2}O\rightarrow2 NaOH+Cl2+H2$0,2 0,1 $2NaBr+H_{2}O\rightarrow2 NaOH+Br2+H2$ 0,1 0,05 $\Rightarrow V2=(0,1+0,05)\times 22,4=3,36l$
Đặt $n_{NaCl}=x n_{NaBr}=y$$y=\frac{1}{3}n_{A}\Rightarrow x-2y=0$ Có 58,5x+103y=66 $\Rightarrow x=0,6 , y=0,3$ số mol NaCl, NaBrở mỗi phần làn lượt là 0,2 mol và 0,1 molPhần 1$NaCl+AgNO3\rightarrow AgCl+NaNO3$ 0,2 0,2$NaBr+AgNO3\rightarrow AgBr+NaNO3$0,1 0,1$\Rightarrow m=0,2\times 143,5+0,1\times 188=47,5g$Phần 2$2NaCl+H_{2}SO4\rightarrow Na_{2}SO_{4}+2 HCl$0,2 0,2$2NaBr+H_{2}SO_{4}\rightarrow Na_{2}SO_{4}+2HBr$0,1 0,1$\Rightarrow V_{1}=(0,1+0,2)\times 22,4=6,72l$Phần 3$2NaCl+2H_{2}O\rightarrow2 NaOH+Cl2+H2$0,2 0,1 $2NaBr+2H_{2}O\rightarrow2 NaOH+Br2+H2$ 0,1 0,05 Ở anot có khí Cl2 và Br2 $\Rightarrow V2=(0,1+0,05)\times 22,4=3,36l$
|
|
|
|
giải đáp
|
nhóm halogen
|
|
|
|
Đặt $n_{NaCl}=x n_{NaBr}=y$ $y=\frac{1}{3}n_{A}\Rightarrow x-2y=0$ Có 58,5x+103y=66 $\Rightarrow x=0,6 , y=0,3$ số mol NaCl, NaBrở mỗi phần làn lượt là 0,2 mol và 0,1 mol Phần 1 $NaCl+AgNO3\rightarrow AgCl+NaNO3$ 0,2 0,2 $NaBr+AgNO3\rightarrow AgBr+NaNO3$ 0,1 0,1 $\Rightarrow m=0,2\times 143,5+0,1\times 188=47,5g$ Phần 2 $2NaCl+H_{2}SO4\rightarrow Na_{2}SO_{4}+2 HCl$ 0,2 0,2 $2NaBr+H_{2}SO_{4}\rightarrow Na_{2}SO_{4}+2HBr$ 0,1 0,1 $\Rightarrow V_{1}=(0,1+0,2)\times 22,4=6,72l$ Phần 3 $2NaCl+2H_{2}O\rightarrow2 NaOH+Cl2+H2$ 0,2 0,1 $2NaBr+2H_{2}O\rightarrow2 NaOH+Br2+H2$ 0,1 0,05 Ở anot có khí Cl2 và Br2 $\Rightarrow V2=(0,1+0,05)\times 22,4=3,36l$
|
|
|
|
giải đáp
|
câu hỏi hay
|
|
|
|
$SO_{3}+H_{2}O\rightarrow H_{2}SO_{4}$ a a mol C%=$\frac{98a+(100-80a)\times10:100 }{100} \times 100=$20% $\Rightarrow a=\frac{1}{9}\Rightarrow m_{SO3}=8,88g$
|
|