|
|
|
|
giải đáp
|
bài tập nhôm
|
|
|
|
Dung dich Y có :$Al(NO_{3})3,Cu(NO3)_{2}$ Y tác dụng với $ NH _{3}$ dư $3NH_{3}+Al(NO3)_{3}+3H_{2}O\rightarrow Al(OH)3+3NH_{4}NO_{3}$ $2NH_{3}+Cu(NO3)_{2}+2H_{2}O\rightarrow Cu(OH)_{2}+2NH_{4}NO3$ $Cu(OH)_{2}+NH_{3}\rightarrow \left[ {} \right.Cu(NH3)_{4}](OH)_{2}$ $2Al(OH)_{3}\rightarrow Al_{2}O_{3}+3H_{2}O$ $m_{rắn}=m_{Al2O3}\Rightarrow n_{Al2O3}=0,2$ $\Rightarrow n_{Al(OH)_{3}}=2n_{Al2O3}=0,4\Rightarrow n_{Al}=0,4\Rightarrow m_{Al}=10,8g$
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
KIM LOẠI hình như sai kết quả rồi thầy ạ
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
vô cơ ôi thầy ơi em toàn giải pt sai thôi.:)
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
giup minh voi ! bài mình làm hơi tắt.Nếu có gì không hiểu bạn có thể hỏi lại mình.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
giải nhanh giúp Đấy là số mol Al(OH)3 kết tủa đó bạn.theo bảo toàn nguyên tố số mol KAlO2 luôn bằng số mol Al(OH)3ở bài này số mol Al(OH)3 = tổng số mol KAlO2 ở cả 2 PT
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
giup minh voi !
|
|
|
|
dùng sơ đồ đường chéo ta suy ra được $n_{NO}=n_{N2O}=0,0175$ Quy đổi A thành Fe và O ta có hệ 56$n_{Fe}+16n_{O}=5,04$ 3$n_{Fe}=2n_{o}+0,0175\times 3+0,0175\times 1$ giải hệ trên ta được$n_{Fe}=0,07 ,n_{O}=0,07\Rightarrow m_{Fe}$=3,92g
|
|
|
|
giải đáp
|
giup minh voi !
|
|
|
|
2 $n_{hỗn hợp khí}=0,26$ Đặt $n_{NO}=x, n_{N2}=y\Rightarrow x+y=0,26$ 30x+28y=7,68 $\Rightarrow x=0,2 , y=0,06$ theo bài ra có 24$n_{Mg}+56n_{Fe}=18,4$ (1) theo bảo toàn e 2$n_{Mg}+3n_{Fe}=0,2\times 3+0,06\times 10=1,2$ (2) từ (1),(2)suy ra$n_{Mg}=0,3 ,n_{Fe}=0.2$ $\Rightarrow m_{Mg}=0,3\times 24=7,2 g , m_{Fe}=0,2\times 56=11,2g$
|
|
|
|
sửa đổi
|
vô cơ
|
|
|
|
vô cơ Cho m gam Fe vào dung dịch AgNO3 được hỗn hợp X gồm 2 kim loại . Chia X thành 2 phần: phần ít(m1 gam) ,cho tác dụng với HCl dư được 0,1 mol khí H2. Phần nhiều (m2 gam) cho tác dụng hết với HNO3 loãng dư được 0,4 mol khí NO. Biết m2-m1=32 8. Giá trị m bằng ?
vô cơ Cho m gam Fe vào dung dịch AgNO3 được hỗn hợp X gồm 2 kim loại . Chia X thành 2 phần: phần ít(m1 gam) ,cho tác dụng với HCl dư được 0,1 mol khí H2. Phần nhiều (m2 gam) cho tác dụng hết với HNO3 loãng dư được 0,4 mol khí NO. Biết m2-m1=32 ,8. Giá trị m bằng ?
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
vô cơ
|
|
|
|
Cho m gam Fe vào dung dịch AgNO3 được hỗn hợp X gồm 2 kim loại . Chia X thành 2 phần: phần ít(m1 gam) ,cho tác dụng với HCl dư được 0,1 mol khí H2. Phần nhiều (m2 gam) cho tác dụng hết với HNO3 loãng dư được 0,4 mol khí NO. Biết m2-m1=32,8. Giá trị m bằng ?
|
|
|
|
sửa đổi
|
hóa nâng cao lớp 9
|
|
|
|
PT:$AlCl_{3}+3NaOH\rightarrow Al(OH)_{3}+3NaCl$ $FeCl_{3}+3NaOH\rightarrow Fe(OH)_{3}+3NaCl$ (1)$NaOH+AL(OH)_{3}\rightarrow NaAlO_{2}+2H_{2}O$Do NaOH dư nên $Al(OH)_{3}$ bị hòa tan hoàn toàn,$m_{kết tủa}=m_{Fe(OH)_{3}}=\frac{10,7}{107}=0,1 mol$ theo PT (1) $n_{FeCl_{3}}=n_{Fe(OH)_{3}}=0,1 mol \Rightarrow m_{FeCl_{3}}=0,1\times 162,5=16,25 g$$\Rightarrow %m_{FeCl3}=\frac{16,25}{20}\times 100=81,25%\Rightarrow %m_{AlCl3}=18,75%$
PT:$AlCl_{3}+3NaOH\rightarrow Al(OH)_{3}+3NaCl$ $FeCl_{3}+3NaOH\rightarrow Fe(OH)_{3}+3NaCl$ (1)$NaOH+AL(OH)_{3}\rightarrow NaAlO_{2}+2H_{2}O$Do NaOH dư nên $Al(OH)_{3}$ bị hòa tan hoàn toàn,$m_{kết tủa}=m_{Fe(OH)_{3}}=\frac{10,7}{107}=0,1 mol$ theo PT (1) $n_{FeCl_{3}}=n_{Fe(OH)_{3}}=0,1 mol \Rightarrow m_{FeCl_{3}}=0,1\times 162,5=16,25 $$\Rightarrow $ %$m_{FeCl3}=\frac{16,25}{20}\times 100=81,25$%$\Rightarrow $ %$m_{AlCl3}$=18,75%
|
|