|
|
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Làm mãi mà không ra
|
|
|
|
đốt cháy hoàn toàn 11g hỗn hợp X chứa axetilen, propilen,và metan thu được 12,6g nước. Mặt khác, 5,6 lit hỗn hợp trên phản ứng vừa đủ với dung dịch chứa 50g brom. Biết các thể tích khí đo ở đktc. Thành phần % về thể tích của các khí trong hỗn hợp ban đầu là: A 50%, 20%, 30% B 50%, 25%, 25% C 60%, 20%, 20% D.80%, 10%, 10%
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
các bạn làm jup tớ nhé
|
|
|
|
$Đặt n_{Al}=x, n_{Mg}=y,n_{Fe}=z,n_{zn}=t$ X tác dụng với HCl , H2SO4 Theo bảo toàn e$\Rightarrow 3x+2y+2z+2t=0,065\times 2=0,13$ X tác dụng $ Cl_{2}$ bảo toàn khối lượng$\Rightarrow n_{Cl2}=0,07$ bảo toàn e$\Rightarrow $ 3x+2y+3z+2t=0,07$\times 2=0,14$ $\Rightarrow x=0,01\Rightarrow m_{Fe}=0,01\times 56=0,56g$
|
|
|
|
sửa đổi
|
su dung dinh luat bao toan e. giup minh voi
|
|
|
|
Bài 2Khi cho hỗn hợp vào HClPT nhươngf nhận e $Al\rightarrow Al^{3+}+3e 2H^{+}+2e\rightarrow H_{2}$ x $\Rightarrow 3x 0,24 \Leftarrow 0,12$$Mg\rightarrow Mg^{2+}+2e$ y$\Rightarrow 2y$ $\Rightarrow 3x+2y=0,24$ (1)Đề bài $\Rightarrow 27x+24y=2,52$ (2)Giải hệ (1) (2)$\Rightarrow x=0,04,y=0,06$ Khi Td với H2SO4 đặc spk có thể là S ,H2S SO2Pt nhường e như trênPt nhận e:$S^{+6}+ne\rightarrow .....$ 0,12n$\Rightarrow . 12n=0,24\Rightarrow n=2\Rightarrow spk là SO2$
Bài 2Khi cho hỗn hợp vào HClPT nhươngf nhận e $Al\rightarrow Al^{3+}+3e 2H^{+}+2e\rightarrow H_{2}$ x $\Rightarrow 3x 0,24 \Leftarrow 0,12$$Mg\rightarrow Mg^{2+}+2e$ y$\Rightarrow 2y$ $\Rightarrow 3x+2y=0,24$ (1)Đề bài $\Rightarrow 27x+24y=2,52$ (2)Giải hệ (1) (2)$\Rightarrow x=0,04,y=0,06$ Khi Td với H2SO4 đặc spk có thể là S ,H2S SO2Pt nhường e như trênPt nhận e:$S^{+6}+ne\rightarrow .....$ 0,12n$\Rightarrow . 12n=0,24\Rightarrow n=2\Rightarrow spk là S^{+4}\Rightarrow là SO2$
|
|
|
|
giải đáp
|
su dung dinh luat bao toan e. giup minh voi
|
|
|
|
Bài 1 $n_{Mg}=0,4$ Mg $\rightarrow MgSO_{4}$ 0,4$\Rightarrow 0,4$ BT Ng tố S $\Rightarrow n_{spk}=0,1$ Pt $S^{+6}+ne\Rightarrow .... Mg\rightarrow Mg^{+2}+2e$ 0,1n 0,4 0,8 $\Rightarrow 0,8=0,1n\Rightarrow n=8\Rightarrow spk là S^{-2} \Rightarrow H_{2}S$
|
|
|
|
giải đáp
|
su dung dinh luat bao toan e. giup minh voi
|
|
|
|
Bài 2 Khi cho hỗn hợp vào HCl PT nhươngf nhận e $Al\rightarrow Al^{3+}+3e 2H^{+}+2e\rightarrow H_{2}$ x $\Rightarrow 3x 0,24 \Leftarrow 0,12$
$Mg\rightarrow Mg^{2+}+2e$ y$\Rightarrow 2y$ $\Rightarrow 3x+2y=0,24$ (1) Đề bài $\Rightarrow 27x+24y=2,52$ (2) Giải hệ (1) (2)$\Rightarrow x=0,04,y=0,06$ Khi Td với H2SO4 đặc spk có thể là S ,H2S SO2 Pt nhường e như trên Pt nhận e: $S^{+6}+ne\rightarrow .....$ 0,12n $\Rightarrow . 12n=0,24\Rightarrow n=2\Rightarrow spk là S^{+4}\Rightarrow là SO2$
|
|
|
|
giải đáp
|
Khối lượng
|
|
|
|
Đặt $n_{Fe}=x n_{M}=y mol$ Khi pư với HCl giả sử M không pư với HCl $n_{H2}=0,095$ Pt $Fe+2HCl\rightarrow FeCl_{2}+H_{2} $ 0,095 $\Leftarrow $ 0,095 $\Rightarrow m_{Fe}+0,095\times 56=5,32>3,61\Rightarrow không TM bài ra \Rightarrow M có pư với HCl$ Theo bảo toàn e có 2x+ny=0,095$\times$ 2 =0,19 (n là hóa trị cuả M ) (1) Khi pư với HNO3 $n_{NO}=0,08 mol$ Pt nhường nhận e $Fe\rightarrow Fe^{+3}+3e N^{+5}+3e\rightarrow N^{+2}$ x$\Rightarrow 3x 0,24 \Leftarrow 0,08$ $M\rightarrow M^{+n} +ne$ y$\Rightarrow $ ny $\Rightarrow 3x+ny=0,24$ (2) Theo bài ra có 56x+My= 3,61 (3) Giả hệ (1),(2),(3)dược x=0,05mol.My=0,81,ny=0,09$\Rightarrow M=9n\Rightarrow n=3,M=27$ M là Al
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
hoa10! su dung dinh luat bao toan e
|
|
|
|
giả sử M không pư HCl $theo bảo toàn e\Rightarrow n_{Fe}=n_{H2}=0,12$$\Rightarrow m_{fe}=6,72>3,3\Rightarrow vô lí\Rightarrow M Pư với HCl$theo bảo toàn e$2x+ny=0,24 (1)$Từ bài ra có 56x+My=3,3 (2) Khi pư với HNO3Mtrung bình Y=40,5 Theo sơ đồ đường cheo $\Rightarrow n_{N2O}=0,03,n_{NO}=0,01$ $3x+ny=0,03\times 8+0,01\times 3=0,27 (3)$ Tư (1),(2),(3)$\Rightarrow M=9n\Rightarrow M=27,n=3 TM bài$ vây M là AL
giả sử M không pư HCl $theo bảo toàn e\Rightarrow n_{Fe}=n_{H2}=0,12$$\Rightarrow m_{fe}=6,72>3,3\Rightarrow vô lí\Rightarrow M Pư với HCl$theo bảo toàn e$2x+ny=0,24 (1)$ (Fe nhường 2e, M nhường ne)Từ bài ra có 56x+My=3,3 (2) Khi pư với HNO3Mtrung bình Y=40,5 Theo sơ đồ đường cheo $\Rightarrow n_{N2O}=0,03,n_{NO}=0,01$ $3x+ny=0,03\times 8+0,01\times 3=0,27 (3)$ Tư (1),(2),(3)$\Rightarrow M=9n\Rightarrow M=27,n=3 TM bài$ vây M là AL
|
|
|
|
giải đáp
|
hoa10! su dung dinh luat bao toan e
|
|
|
|
giả sử M không pư HCl $theo bảo toàn e\Rightarrow n_{Fe}=n_{H2}=0,12$ $\Rightarrow m_{fe}=6,72>3,3\Rightarrow vô lí\Rightarrow M Pư với HCl$ theo bảo toàn e $2x+ny=0,24 (1)$ (Fe nhường 2e, M nhường ne) Từ bài ra có 56x+My=3,3 (2) Khi pư với HNO3 Mtrung bình Y=40,5 Theo sơ đồ đường cheo $\Rightarrow n_{N2O}=0,03,n_{NO}=0,01$ $3x+ny=0,03\times 8+0,01\times 3=0,27 (3)$ Tư (1),(2),(3)$\Rightarrow M=9n\Rightarrow M=27,n=3 TM bài$ vây M là AL
|
|
|
|
sửa đổi
|
BÀI TẬP VỀ ĐIỆN PHÂN
|
|
|
|
theo mình thì thế này$n_{AgNO3}$ ban dau =0,15 molpt: $4AgNO3+2H_{2}O\rightarrow 4 Ag + 2O_{2}+ 4HNO3$ x x xKhi cho Fe vào Y,kết thúc được 14,5g hỗn hợpkim loại$\Rightarrow Fe$ dư $Fe + 2AgNO3 \rightarrow Fe(NO3)_{2}+ 2Ag$ $(0,15-x)/2 0,15-x 0,15-x$ $3Fe +8H^{+} +2NO3^{-} \rightarrow 2NO+ 3 Fe^{2+} +4H_{2}O$ $(3x)/8 x$Ta có: khối lượng kim loại tăng $=14.5-12,6=1,9=108(0,15-x)-56((0,15-x)/2+3x/8)$ $\Rightarrow x=0,1=n_{e trao đổi}=It/F \Rightarrow t\doteq 0,1\times 96500/2.68=3600s$
Bài 2 theo mình thì thế này$n_{AgNO3}$ ban dau =0,15 molpt: $4AgNO3+2H_{2}O\rightarrow 4 Ag + 2O_{2}+ 4HNO3$ x x xKhi cho Fe vào Y,kết thúc được 14,5g hỗn hợpkim loại$\Rightarrow Fe$ dư $Fe + 2AgNO3 \rightarrow Fe(NO3)_{2}+ 2Ag$ $(0,15-x)/2 0,15-x 0,15-x$ $3Fe +8H^{+} +2NO3^{-} \rightarrow 2NO+ 3 Fe^{2+} +4H_{2}O$ $(3x)/8 x$Ta có: khối lượng kim loại tăng $=14.5-12,6=1,9=108(0,15-x)-56((0,15-x)/2+3x/8)$ $\Rightarrow x=0,1=n_{e trao đổi}=It/F \Rightarrow t\doteq 0,1\times 96500/2.68=3600s$
|
|
|
|
sửa đổi
|
BÀI TẬP VỀ ĐIỆN PHÂN
|
|
|
|
dung dịch X tác dụng được với $Fe \Rightarrow CuCl_{2}$ chưa điẹn phân hết $n_{Fe}=0,225$ mol$CuCl_2 \rightarrow Cu+ Cl_{2}$ $0,075 \Leftarrow 0.075 $Pt ion $Cu^{2+}+Fe\rightarrow Fe^{2+} +Cu$ $0,225 \Leftarrow 0,225$ $Tổng n_{CuCl2}=0,075+0,225=0,3$ mol$V=0,3/0,5=0,6M$
Bai 3: dung dịch X tác dụng được với $Fe \Rightarrow CuCl_{2}$ chưa điẹn phân hết $n_{Fe}=0,225$ mol$CuCl_2 \rightarrow Cu+ Cl_{2}$ $0,075 \Leftarrow 0.075 $Pt ion $Cu^{2+}+Fe\rightarrow Fe^{2+} +Cu$ $0,225 \Leftarrow 0,225$ $Tổng n_{CuCl2}=0,075+0,225=0,3$ mol$V=0,3/0,5=0,6M$
|
|