|
|
giải đáp
|
BÀI TẬP VỀ ĐIỆN PHÂN
|
|
|
|
Bai 3: dung dịch X tác dụng được với $Fe \Rightarrow CuCl_{2}$ chưa điẹn phân hết $n_{Fe}=0,225$ mol $CuCl_2 \rightarrow Cu+ Cl_{2}$ $0,075 \Leftarrow 0.075 $ Pt ion $Cu^{2+}+Fe\rightarrow Fe^{2+} +Cu$ $0,225 \Leftarrow 0,225$ $Tổng n_{CuCl2}=0,075+0,225=0,3$ mol $V=0,3/0,5=0,6M$
|
|
|
|
sửa đổi
|
BÀI TẬP VỀ ĐIỆN PHÂN
|
|
|
|
theo mình thì thế này$n_{AgNO3}$ ban dau =0,15 molpt: $AgNO3\rightarrow $ + $O_{2}$+ HNO3 x x x mol Khi cho Fe vào Y,kết thúc được 14,5g hỗn hợpkim loại$\Rightarrow $Fe dư Fe + 2AgNO3 $\rightarrow $ Fe(NO3)_{2}+ 2Ag (0,15-x)/2 0,15-x 0,15-x 3Fe +8$H^{+}$ +2$NO3^{-}$ $\rightarrow $ 2NO+ 3 Fe^{2+} +4H_{2}O (3x)/8 xTa có: khối lượng kim loại tăng =14.5-12,6=1,9=108(0,15-x)-56((0,15-x)/2+3x/8) $\Rightarrow $ x=0,1=$n_{e trao đổi}$=It/F$\Rightarrow t\doteq 0,1\times 96500/2.68=3600s$
theo mình thì thế này$n_{AgNO3}$ ban dau =0,15 molpt: $4AgNO3+2H_{2}O\rightarrow $4 Ag + $2O_{2}$+ 4HNO3 x x xKhi cho Fe vào Y,kết thúc được 14,5g hỗn hợpkim loại$\Rightarrow $Fe dư Fe + 2AgNO3 $\rightarrow $ Fe(NO3)_{2}+ 2Ag (0,15-x)/2 0,15-x 0,15-x 3Fe +8$H^{+}$ +2$NO3^{-}$ $\rightarrow $ 2NO+ 3 Fe^{2+} +4H_{2}O (3x)/8 xTa có: khối lượng kim loại tăng =14.5-12,6=1,9=108(0,15-x)-56((0,15-x)/2+3x/8) $\Rightarrow $ x=0,1=$n_{e trao đổi}$=It/F$\Rightarrow t\doteq 0,1\times 96500/2.68=3600s$
|
|
|
|
sửa đổi
|
BÀI TẬP VỀ ĐIỆN PHÂN
|
|
|
|
theo mình thì thế này$n_{AgNO3}$ ban dau =0,15 molpt: $AgNO3 \rightarrow Ag +O_{2} +HNO3$ $x x x $ mol Khi cho Fe vào Y, kết thúc được 14,5g hỗn hợpkim loại $\Rightarrow Fe$ dư $Fe + 2AgNO3 \rightarrow Fe(NO3)_{2}+ 2Ag$ $(0,15-x)/2 0,15-x 0,15-x$ $3Fe +8H^{+} +2NO3^{-} \rightarrow 2NO+ 3 Fe^{2+} +4H_{2}O$ $(3x)/8 x$Ta có: khối lượng kim loại tăng $=14.5-12,6=1,9=108(0,15-x)-56((0,15-x)/2+3x/8)$ $ \Rightarrow x=0,1=n_{e trao đổi} n_{e trao đổi} =It/F \Rightarrow t=(0,1\times96500)/2,68=3600s$
theo mình thì thế này$n_{AgNO3}$ ban dau =0,15 molpt: $AgNO3\rightarrow $ + $O_{2}$+ HNO3 x x x mol Khi cho Fe vào Y,kết thúc được 14,5g hỗn hợpkim loại$\Rightarrow $Fe dư Fe + 2AgNO3 $\rightarrow $ Fe(NO3)_{2}+ 2Ag (0,15-x)/2 0,15-x 0,15-x 3Fe +8$H^{+}$ +2$NO3^{-}$ $\rightarrow $ 2NO+ 3 Fe^{2+} +4H_{2}O (3x)/8 xTa có: khối lượng kim loại tăng =14.5-12,6=1,9=108(0,15-x)-56((0,15-x)/2+3x/8) $\Rightarrow $ x=0,1=$n_{e trao đổi}$=It/F$\Rightarrow t\doteq 0,1\times 96500/2.68=3600s$
|
|
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
BÀI TẬP VỀ ĐIỆN PHÂN
|
|
|
|
theo mình thì thế nàyn_{AgNO3} ban dau =0,15 molpt: AgNO3\rightarrow Ag +O_{2} +HNO3 x x x mol Khi cho Fe vào Y,kết thúc được 14,5g hỗn hợpkim loại\Rightarrow Fe dư Fe + 2AgNO3 \rightarrow Fe(NO3)_{2}+ 2Ag (0,15-x)/2 0,15-x 0,15-x 3Fe +8H^{+} +2NO3^{-} \rightarrow 2NO+ 3 Fe^{2+} +4H_{2}O (3x)/8 xTa có: khối lượng kim loại tăng =14.5-12,6=1,9=108(0,15-x)-56((0,15-x)/2+3x/8) \Rightarrow x=0,1=n_{e trao đổi} n_{e trao đổi} =It/F\Rightarrowt=(0,1\times96500)/2,68=3600s
theo mình thì thế nàyn_{AgNO3} ban dau =0,15 molpt: AgNO3 \rightarrow Ag +O_{2} +HNO3 x x x mol Khi cho Fe vào Y,kết thúc được 14,5g hỗn hợpkim loại\Rightarrow Fe dư Fe + 2AgNO3 \rightarrow Fe(NO3)_{2}+ 2Ag (0,15-x)/2 0,15-x 0,15-x 3Fe +8H^{+} +2NO3^{-} \rightarrow 2NO+ 3 Fe^{2+} +4H_{2}O (3x)/8 xTa có: khối lượng kim loại tăng =14.5-12,6=1,9=108(0,15-x)-56((0,15-x)/2+3x/8) \Rightarrow x=0,1=n_{e trao đổi} n_{e trao đổi} =It/F\Rightarrowt=(0,1\times96500)/2,68=3600s
|
|
|
|
giải đáp
|
BÀI TẬP VỀ ĐIỆN PHÂN
|
|
|
|
Bài 2 theo mình thì thế này $n_{AgNO3}$ ban dau =0,15 mol pt: $4AgNO3+2H_{2}O\rightarrow 4 Ag + 2O_{2}+ 4HNO3$ x x x Khi cho Fe vào Y,kết thúc được 14,5g hỗn hợpkim loại$\Rightarrow Fe$ dư $Fe + 2AgNO3 \rightarrow Fe(NO3)_{2}+ 2Ag$
$(0,15-x)/2 0,15-x 0,15-x$ $3Fe +8H^{+} +2NO3^{-} \rightarrow 2NO+ 3 Fe^{2+} +4H_{2}O$ $(3x)/8 x$ Ta có: khối lượng kim loại tăng $=14.5-12,6=1,9=108(0,15-x)-56((0,15-x)/2+3x/8)$ $\Rightarrow x=0,1=n_{e trao đổi}=It/F \Rightarrow t\doteq 0,1\times 96500/2.68=3600s$
|
|