|
|
bình luận
|
hóa 12 nhôm nếu NaOH đủ thì phản ứng cũng như trênnếu NaOH thiếu thì tạo ra CaCO3 và NaHCO3 H2O
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
BÀI TOÁN HỖN HỢP
|
|
|
|
Chỉ có Zn phản ứng tạo ra khí. nH2 = 2.24/22.4 = 0.1 mol bảo toàn e nZn = nH2 * 2 = 0.1*2 = 0.2 mol --->mZn = 0.2 * 65 = 13 g --->%Zn = (13/18.5)*100 = 70.27% --->%MgO = 29.73% nZn = nZn2+ = 0.2mol ---> mZnCl2 = 0.2*136 = 27.2g nMg2+ = nMgO = (18.5 - 13)/40 = 0.1375mol ---> mMgCl2 = 0.1375*95 = 13.0625g Các dữ kiện đã đủ chỉ cần áp dụng công thức nữa là xong. hãy động não cái gì có sẵn quá cũng ko tốt Chúc bạn học tốt!!!!!!!!!!!!!!!
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
Hóa 11 ạ giúp em với. E cm ơn rất nhiều
|
|
|
|
Câu 1 ko hiểu ý của đè lắm nhưng cũng giải:nếu để ph tăng thì thêm kiềm ( NH3 và NaOH) nếu để ph giảm thì thêm axit (HCl và CH3COOH )Từ 12 - 9 thì sẽ phải thêm NaOH vì NH3 là bazo yếu ko làm ph tăng đến 9-12Nếu ý bạn là ph giảm thì thêm HCl thì ph mới giảm nhiều ( Ch3COOH là axit hữu cơ điện li yếu)Câu 2 dung dịch có nồng đọ càng loãng thì điện li càng mạnh => chọn C (chuẩn SGK)
Câu 1 ko hiểu ý của đè lắm nhưng cũng giải:nếu để ph tăng thì thêm kiềm ( NH3 và NaOH) nếu để ph giảm thì thêm axit (HCl và CH3COOH )Từ 12 - 9 thì sẽ phải thêm NaOH vì NH3 là bazo yếu ko làm ph tăng đến 9-12Nếu ý bạn là ph giảm thì thêm CH3COOH thì ph mới giảm ( HCl là axit mạnh nên ph giảm nhiều)Câu 2 dung dịch có nồng đọ càng loãng thì điện li càng mạnh => chọn C (chuẩn SGK)
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 11 ạ giúp em với. E cm ơn rất nhiều
|
|
|
|
Câu 1 ko hiểu ý của đè lắm nhưng cũng giải: nếu để ph tăng thì thêm kiềm ( NH3 và NaOH) nếu để ph giảm thì thêm axit (HCl và CH3COOH ) Từ 12 - 9 thì sẽ phải thêm NaOH vì NH3 là bazo yếu ko làm ph tăng đến 9-12 Nếu ý bạn là ph giảm thì thêm CH3COOH thì ph mới giảm ( HCl là axit mạnh nên ph giảm nhiều)
Câu 2 dung dịch có nồng đọ càng loãng thì điện li càng mạnh => chọn C (chuẩn SGK)
|
|
|
|
giải đáp
|
Ai giải bài này hộ tớ với
|
|
|
|
nNa2SO4=0,05;nKCl=0,1;nNaCl=0,05 nNa+=0,05.2+0,05=0,15 nK+=0,1 nSO2−4=0,05 nCl−=0,1+0,05=0,15 => nồng độ mỗi ion - cần 0,15 mol NaCl và 0,05 mol K2SO4 là hòa được dung dịch có nồng độ ion như trên - không thể dung KCl và Na2SO4 để hoa thanh dung dịch trên vì các số mol ko tương ứng tỉ lệ. chúc bạn vui ^-^
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 13/01/2015
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 12/01/2015
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
hóa 12 nhôm
|
|
|
|
1 đáp án là câu C . vì phức điện li ra OH- là dung dịch có tính kìmCòn phèn chua là K2SO4, AlCl3 là muối trung tính, phèn chua là KAlO3 trong dung dịch là axit 2 là đáp án D vì Na dư tạo ra dung dịch NaOH dư sẽ phản ứng với với Cu2+ tạo ra kết tủa Cu(OH)2NaOH dư sẽ phản ứng và tạo phức với Al3+ tan nên chỉ thu được kết tủa Cu(OH)2.nung kết tủa thu đc CuO . Bị H2 khử tạo ra Cu . Cu không phản ứng với HCl nên cuối cùng vẫn là Cu.3. 2NaOH + Ca(HCO3)2 ----> Na2CO3 + CaCO3 + 2H2O OH- + Ca2+ + HCO3- ----> CaCO3 + H2O
1 đáp án là câu C . vì phức điện li ra OH- là dung dịch có tính kìmCòn phèn chua là K2SO4, AlCl3 là muối trung tính, phèn chua là KAl(SO4)2 trong dung dịch là tạo ra môi trường axit 2 là đáp án D vì Na dư tạo ra dung dịch NaOH dư sẽ phản ứng với với Cu2+ tạo ra kết tủa Cu(OH)2NaOH dư sẽ phản ứng và tạo phức với Al3+ tan nên chỉ thu được kết tủa Cu(OH)2.nung kết tủa thu đc CuO . Bị H2 khử tạo ra Cu . Cu không phản ứng với HCl nên cuối cùng vẫn là Cu.3. 2NaOH + Ca(HCO3)2 ----> Na2CO3 + CaCO3 + 2H2O OH- + Ca2+ + HCO3- ----> CaCO3 + H2O
|
|
|
|
giải đáp
|
chương sự điện li
|
|
|
|
1 các ion phản ứng với OH- là : - Al3+ vì tạo kết tủa nếu dư tạo phức - Cu2+ vì tạo kết tủa - HSO3- vì OH- lấy H+ tạo ra H2O( chất điện li yếu ) - HSO4- tương tự 2 các ion phản ứng với CO3 2- - NH4+ vì Nó cho H+ gặp CO3 2- tạo ra H2O và CO2 - HSO3- bị CO3 2- lấy H+ tạo ra H2O và CO2 - HSO4- tương tự - Ba2+ phản ứng CO3 2- tạo kết tủa Và còn lại là các chất ko phản ứng vì nó ko tạo kết tủa , chất bay hơi hay chất điện li yếu.
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 12 nhôm
|
|
|
|
1 đáp án là câu C . vì phức điện li ra OH- là dung dịch có tính kìm Còn phèn chua là K2SO4, AlCl3 là muối trung tính, phèn chua là KAl(SO4)2 trong dung dịch là tạo ra môi trường axit 2 là đáp án D vì Na dư tạo ra dung dịch NaOH dư sẽ phản ứng với với Cu2+ tạo ra kết tủa Cu(OH)2 NaOH dư sẽ phản ứng và tạo phức với Al3+ tan nên chỉ thu được kết tủa Cu(OH)2. nung kết tủa thu đc CuO . Bị H2 khử tạo ra Cu . Cu không phản ứng với HCl nên cuối cùng vẫn là Cu.
3. 2NaOH + Ca(HCO3)2 ----> Na2CO3 + CaCO3 + 2H2O OH- + Ca2+ + HCO3- ----> CaCO3 + H2O
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp ngay ạ
|
|
|
|
cần thêm H2O để phân thành 2 nhóm chất tan và chất ko tan Tan : KCl , Na2CO3 Ko tan : CaCO3 , BaSO4
Cho HCl vào từng nhóm Nhóm 1 : có khí bay lên là Na2CO3 , ko có hiện tượng gì là KCl Nhóm 2 : có khí bay lên là CaCO3 , ko có hiện tượng gì là BaSO4
|
|
|
|
giải đáp
|
giai dum voi
|
|
|
|
đáp án A H2SO4 ---> 2H+ + SO4(2-) 2H+ nên ph nhỏ nhất HCl ---> H+ + Cl- 1H+ nên ph nhỏ hơn NH4Cl ----> NH4+ + Cl- NH4+ ----> NH3 + H+ điện li ko hoàn toàn nên ph nhỏ hơn KNO3 ---> K+ + NO3- trung tính ph=7 KOH ----> K+ + OH- có 1OH- nên ph>7 Ba(OH)2 -----> Ba2+ + 2OH- có 2 nhóm OH- nên ph lớn nhất
|
|
|
|