|
|
giải đáp
|
lm jum vs
|
|
|
|
câu này khá dễ đấy bạn ơi. pt1 64x + 27y = 1.35 khi cho kim loại vào HNO3 dư thì lên số oxi hóa cao nhất pt2 ( Bảo toàn e ) 2x + 3y = 0.01*3 + 0.04*1 (vì NO từ +5 về +2, NO2 từ +5 về +4) giải hpt : x=5/575 y=89/6900 nhân vs M của 2 muối là ok nha bạn
|
|
|
|
giải đáp
|
Chất nào nặng nhất
|
|
|
|
giả sử khối lượng của mỗi chất đều là 1g Số mol Oxit Khối lượng tăng lên nS =1/32 mol SO2 1/32 * 32= 1g nNa = 1/23 mol Na2O 1/23 : 2 * 16 = 8/23g nP = 1/31 mol P2O5 1/31 : 2 * 16*5 = 1.3g nAl = 1/27 mol Al2O3 1/27 :2 *16*3 = 8/9g nAg = 1/108 mol AgO 1/108 * 16 = 4/27g nFe = 1/56 mol Fe2O3 1/56 : 2 *16 * 3 = 3/7g
=> P là chất nặng nhất
|
|
|
|
giải đáp
|
Giải + Giải thích chi tiết câu này cho em với ạ, em không hiểu lắm...
|
|
|
|
bài này dùng phương pháp ngược dòng bạn ơi( thật ra thì có nhiều tên nhưng mình thấy tên này có vẻ hợp lí nhất thôi) khối lượng C6H6 = 26*0.9 = 23.4g => nC6H6 = 23.4/78 = 0.3mol => nC2H2 = 0.3*3*100/60 = 1.5 mol nCaC2 = nC2H2 = 1.5 mol mCaC2 = 96g => % tạp chất = (120-96)/120*100% = 20%
|
|
|
|
giải đáp
|
hoa hoc
|
|
|
|
nói vậy chứ mình cũng giải. thể tích khí cần trong 1 ngầy là 0.5*24=12m3 (hoặc là 12000l khí) 1l = 1dm3 thể tích Oxi cần là: 12*20% = 2.4m3 ( 2400l ) thể tích oxi con người đã hít vào là 2.4*1/3 = 0.8m3 ( 800l ) làm xong bài này thấy con người cũng không phải dạng vừa đâu.
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 8 oxit
|
|
|
|
mol Mg = mol Al x - y =0 khối lượng tăng lên là của oxi 16x + 3/2 * 16y = 2 giải hệ ta đc: x=0.05 , y=0.05 cách giả này là theo bảo toàn oxi m=0.05*24 + 0.05*0.05*27= 2.55g
|
|
|
|
giải đáp
|
help me help ( tìm chỗ nào bán dùm mình )
|
|
|
|
P/s : ở thành phố HCM thì lại chợ lớn mua ở chỗ người ta bán phân bón vs chất kích thích cây trồng( mua ít thôi và giá cũng ko cao mấy, mua ở mỗi chỗ 1 thứ thôi, họ nghi ngờ là ko bán cho đâu) vs lại chỉ bán mấy cái thôi. Dioxin ko có đâu bạn. Chúc bạn cẩn thận và sống thọ nha.
|
|
|
|
giải đáp
|
Bài toán hiệu suất
|
|
|
|
2KMnO4 + 16HBr ----> 2MnBr2 + 2KBr + 5Br2 + 8H2O 0.125
----> nKMnO4 = 0.05 mol --> m= 6.4 g ---> %KMnO4 = 64%
|
|
|
|
giải đáp
|
lam sao
|
|
|
|
số mol AgNO3 = 0.1 mol ---> nAg+ = 0.1 mol
Ag+ + Cl- ----> AgCl ( kết tủa) 0.1 0.1 --> nHCl = 0.1 mol Cm = n/V = 0.1/0.15 = 0.67M
|
|
|
|
giải đáp
|
Bài tập HNO3
|
|
|
|
*Cu + 4HNO3 --à
Cu(NO3)2 + 2NO2 + 2H2O
0.08 0.476
=> nCu(NO3)2 = 0.08 mol
=> m = 15.04 g
nNO2 = 0.16 mol =>
m = 7.36 g
nHNO3 dư = 0.156 mol
Cho KOH vào ( mình viết theo thứ tự chuẩn luôn nha )
KOH + HNO3 -à KNO3 + H2O
0.42 0.156
nKNO3 = 0.156 mol
2KNO3 à 2KNO2 + O2
0.156
nO2 = 0.078 mol
OK. Chỉ cần cộng các
chất rắn lại trừ các chất khí ra rồi lấy mCU(NO3)2 chia ra là xong.
Khúc sauu bạn tự làm nha, cái j có sẵn quá cũng ko tốt. Chúc
bạn học tốt.
|
|
|
|
giải đáp
|
bài khó quá, cứu mình với :'(
|
|
|
|
giải thử ko pk có đúng ko
Gọi nKMnO4 là a , nKClO3 là b ta có pt: 158a + 122.5b = 308.4 Vì khối lượng Mn chiếm trong D là 10.69% nên : 55a = 10.69% * ( 308.4 - a/2 * 32) ( vì trong quá trình nung 2KMno4 ----> K2MnO4 + Mno2 + O2 ) giải ra ta đc a = 0.575 mol. từ đó suy ra %KMnO4 = 29.46% %KClO3 = 70.54%
|
|
|
|
giải đáp
|
giup em voi!
|
|
|
|
Cm = n / V nHCl = 1.5 * 0.0365 = 0.05475 V = 0.1 + 0.0365 = 0.1365 lít Cm = 0.4 M
bạn ơi bạn cho V của HCl là 365 ml thì kết quả đẹp hơn đó bạn chứ kết quả mình làm ra số hơi xấu.
|
|
|
|
giải đáp
|
hoa hoc
|
|
|
|
vì công thức là XO --> X hóa trị 2 vì công thức là YH3 --> Y hóa trị 3
-------> CTHH của X và Y là : X3Y2
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa lớp 10
|
|
|
|
Gọi nFe là a, nMg là b lập hpt: (e) 2a+ 2b= (6.72/22.4) *2 (m) 56a + 24b = 13.6 => a= 0.2 mol, b= 0.1 mol %Fe =0.2*56/13.6= 82.35% => %Mg = 13.65% Cm Fe = 0.2/0.2 = 1 M Cm Mg = 0.1/0.2 = 0.5 M
b) (e) 0.2*3 + 0.1*2 = nSO4*1 => n= 0.8 mol => v= 0.8*22.4 = 17.92 l
|
|
|
|
giải đáp
|
cần giải bài toán hóa 10
|
|
|
|
tìm Fe trước: bảo toàn e: 2x = 0.03*1 => x=0.01 mol phần 1: tổng số mol H2SO4 = 0.05 mol số mol H2SO4 pứ Fe là 0.01mol => só mol của Al2O3 là 0.04 mol. số mol của hai chất trên chỉ là của 1 phần( vì nói chia làm hai phần bằng nhau nên có thể áp dụng kết quả phần này để tính phần kia) muốn ra khối lượng của hôn hợp thì mỡi cai phải nhân 2 nhé, còn phần trăm khối lượng cũng tương tự.(vì ko biết bạn hỏi gì) Chỉ hướng dẫn đến đây thôi, cái gì có sẵn quá cũng không tốt. Chuacs bạn học tốt.
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình với
|
|
|
|
CH4 sẽ phản ứng thế Cl2
CH4 + Cl2 ----> CH3Cl + HCl (đk: ánh sáng, 25 độ C )
dung dịch sẽ chuyển sang màu đỏ vì có axit HCl Chúc bạn học tốt.
|
|