|
|
|
|
giải đáp
|
giúp với cần gấp ..
|
|
|
|
a)GS $H2SO4$ pứ x mol =>mdd Y=7,4+348-2x=355,4-2x gam Kiềm dư=>ktủa là $Mg(OH)2$ 0,1 mol Sau khi cho td vs kiềm mddZ=60+355,4-2x-5,8=409,6-2x gam =>2x=0,6=>x=0,3 mol Gọi n$Na$=y n$Al$=z mol =>n$H2SO4$=0,5y+1,5z+0,1=0,3 mhh=7,4=0,1.24+23y+27z =>y=z=0,1 =>%m$Mg$=32,43% %m$Al$=36,49% %m$Na$=31,08% b)m$H2SO4$=0,3.98=29,4g=>C% dd $H2SO4$=8,45% c)n$NaOH$=0,66 mol $MgSO4$+2NaOH=>$Mg(OH)2$+$Na2SO4$ $Na2SO4$(Y)=0,1:2=0,05 mol $Al2(SO4)3$+6$NaOH$=>2$Al(OH)3$+3$Na2SO4$ $Al(OH)3$+$NaOH$=>$NaAlO2$+2$H2O$ n$NaOH$ pứ=0,1.2+0,05.6+0,1=0.6 mol =>n$NaOH$ dư=0,06 mol Vậy Z chứa $NaOH$ dư Na2SO4 và $NaAlO2$ C%dd $NaOH$ dư=0,06.40/409.100%=0,587% C%dd$NaAlO2$=0,1.82/409.100%=2% C%dd$Na2SO4$=(0,05+0,1+0,05.3).142/409.100%=10,42%
|
|
|
|
giải đáp
|
™giúp™
|
|
|
|
Gọi CT oxit sắt là $Fe2On$ cho đơn giản $Fe2On$+2n$HCl$=>2$FeCln$+n$H2O$ =>n oxit=16/(112+16n) mol =>n muối=32/(112+16n) mol =>m muối=32,5=>32(56+35,5n)=32,5(112+16n)=>n=3 oxit là $Fe2O3$ =>n$Fe2O3$=0,1 mol=>n$HCl$=0,6 mol=>CM dd $HCl$=5M
|
|
|
|
giải đáp
|
vô cơ
|
|
|
|
n$CaCO3$=0,1 mol $Ca(OH)2$+$CO2$=>$CaCO3$ +$H2O$ 0,1 mol<=0,1 mol $Ca(OH)2$+2$CO2$=>$Ca(HCO3)2$ 0,12 mol<=0,06 mol $Ca(HCO3)2$=>$CaCO3$+$CO2$+$H2O$ 0,06 mol<= 0,06 mol Tổng n$CO2$=0,22 mol=n muối GS HH gồm $CaCO3$ và $MgCO3$ a và b mol =>100a+84b=20 và a+b=0,22 =>a=0,095 b=0,125mol =>%m$MgCO3$=52,5% GS HH gồm $MgCO3$ và $BaCO3$ c và d mol =>84c+197d=20 và c+d=0,22 =>d=0,01345 mol=>c=0,20655 mol =>%m$MgCO3$=86,75% =>52,5%<%m$MgCO3$<86,75%
|
|
|
|
giải đáp
|
hoá
|
|
|
|
1) $H2SO4$, $H2SO3$, $H2CO3$, $HNO3$, $H3PO4$ Các oxit axit tương ứng lần lượt là $SO3$ $SO2$ $CO2$ $N2O5$ $P2O5$
2) $Ca(OH)2$, $Mg(OH)2$, $Zn(OH)2$, $Fe(OH)2$ các oxit tương ứng lần lượt là $CaO$ $MgO$ $ZnO$ $FeO$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp mình với ạ ~ Cảm ơn
|
|
|
|
n$Na$=0,15 mol $Na$+$H2O$=>$NaOH$+½$H2$ 0,15 mol =>0,15 mol 2$NaOH$+$MgSO4$=>$Mg(OH)2$+$Na2SO4$ 0,15 mol =>0,075 mol =>0,075 mol=>0,075 mol Dd chứa 1 ctan=>$MgSO4$ vừa đủ Y chứa $Na2SO4$ X là $Mg(OH)2$ 0,075 mol =>a=4,35 gam C% dd $MgSO4$=0,075.120/200.100%=4,5%
|
|
|
|
giải đáp
|
Mọi người giúp em với..!
|
|
|
|
nA=0,1 mol nB=0,1 mol n$CO2$=0,1.2=0,2 mol n$CO2$=2n$B$ =>B chứa 2 ngtử C trong ptử =>B là $CH3CH2NH2$ =>A có CTCT $HCOONH3CH2CH3$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa học lớp 9
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
Hòa tan 5g Cu trong 100ml dd chứa đồng thời 2 axit HNO3 1M và H2SO4 0.5M thì giải phóng khí NO duy nhất. Thể tích khí đo ở đktc bằng:
|
|
|
|
n$NO3-$=0,1 mol Tổng n$H+$=0,1+0,5.0,1.2=0,2 mol n$Cu$=0,078125 mol 3$Cu$ +8$H+$+2$NO3-$=>3$Cu2+$+2$NO$+4$H2O$ Bđ:0,078125 0,2 0,1 mol Pứ:0,075 <= 0,2 =>0,05 mol =>0,05 mol Dư:1/320 0,05 mol V$NO$=0,05.22,4=1,12 lit
|
|
|
|
giải đáp
|
help
|
|
|
|
n$H+$=2n$H2SO4$=0,8 mol n$NO3-$=n$NaNO3$=0,4 mol 3$Cu$ +8$H+$+2$NO3-$=>3$Cu2+$+2$NO$+4$H2O$ Bđ: 0,9 0,8 0,4 mol Pứ:0,3<=0,8 mol=>0,2 mol =>0,2 mol Dư:0,6 0,2 mol V$NO$=0,2.22,4=4,48 lit
|
|
|
|
giải đáp
|
cảm ơn
|
|
|
|
n$SO2$=0,14 mol n$S$=0,02 mol $S+6$ +2e => $S+4$ 0,28mol<=0,14 mol $S+6$+6e => $S$ 0,12 mol<=0,02 mol Tổng ne nhận=0,4 mol =>n$H2SO4$ pứ=½ ne nhận+n$SO2$+n$S$=0,2+0,14+0,02=0,36 mol Click V và vote up ủng hộ nha ^^
|
|
|
|
giải đáp
|
cảm ơn
|
|
|
|
12 gam cr qui về hh gồm $Fe$ và $O$ với số mol lần lượt là a và b mol =>56a+16b=12 n$SO2$=0,1 mol $Fe$=>$Fe+3$+3e a mol =>3a mol $S+6$+2e =>$S+4$ 0,2 mol<=0,1 mol $O$ +2e => $O-2$ b mol=>2b mol =>3a=2b+0,2 =>a=0,17 và b=0,155 Bảo toàn ngtố=>n$Fe$bđ=0,17 mol=>m$Fe$=m=9,52 gam Click V và vote up ủng hộ nha ^^
|
|
|
|
giải đáp
|
mn vô giải giúp bài ni vs ạ, tks nhiều
|
|
|
|
n$Al$=0,1 mol Mhh khí=18,8 => 2x+44y=18,8x+18,8y và x+y=0,05 =>x=0,03 và y=0,02 mol $Al$=>$Al+3$ +3e 0,1 mol =>0,3 mol 2$H+$ +2e =>H2 0,06 mol<=0,03 mol 2$N+5$ +8e =>2$N+1$ 0,16 mol<=0,04 mol =>n e nhường nhận chênh lệch=0,08 mol =>có tạo thành muối amoni $N+5$ +8e => $N-3$ 0,08 mol=>0,01 mol 8$Al$ +30$H+$ +6$NO3-$ => 8$Al3+$ +3$N2O$ +15$H2O$ 0,2 mol 8$Al$+30$H+$+3$NO3-$=>8$Al3+$ +3$NH4+$ +9$H2O$ 0,1 mol 2$Al$+6$H+$=>2$Al3+$ +3$H2$ 0,06 mol =>n$H+$=0,36 mol và n$NO3-$=0,05 mol =>n$SO42-$=0,18 mol và n$K+$=0,05 mol Dd có $Al3+$ 0,1 mol $NH4+$ 0,01 mol $SO42-$ 0,18 mol và $K+$ 0,05 mol m muối=22,11 gam
|
|
|
|
giải đáp
|
help me!
|
|
|
|
n$FeO$=n$Fe2O3$=2,3/232=0,01 mol $FeO$+2$HI$=>$FeI2$+$H2O$ $Fe2O3$+6$HI$=>2$FeI2$+$I2$+3$H2O$ n$FeI2$=2,3/232+2.2,3/232=0,03 mol $FeI2$+2$AgNO3$=>$Fe(NO3)2$+2$AgI$ $Fe2+$Ag+$=>$Fe3+$ +$Ag$ n$AgI$=0,03.2=0,06 mol n$Ag$=0,03 mol m ktủa=17,34 gam chọn A
|
|
|
|
giải đáp
|
. giúp em với
|
|
|
|
P1: n$H2$=0,04 mol gọi n$Al$(1P)=a mol n$Zn(1P)=b mol $Al$+$KOH$=>3/2 $H2$ a mol =>1,5a mol $Zn$+2$KOH$=>$H2$ b mol =>b mol n$H2$=1,5a+b=0,04 và mhh=1,19=27a+65b =>a=0,02 b=0,01 n$KOH$=0,04 mol=>Vdd $KOH$=0,02 lit %m$Al$=45,38% %m$Zn$=54,62% P2: $Na$+$H2O$=>$NaOH$+0,5$H2$ c mol =>c mol n$NaOH$=n$KOH$ pứ ở P1=0,04 mol =>c=0,04 và tổng n$H2$=0,04.0,5+0,04=0,06 mol =>V$H2$=1,344 lit 3) dd tạo ra từ P2 $NaAlO2$=0,02 mol $Na2ZnO2$=0,01 mol Kết tủa lớn nhất khi ko bị $HCl$ htan $NaAlO2$+$HCl$+$H2O$=>$Al(OH)3$+$NaCl$ 0,02 mol =>0,02 =>0,02 $Na2ZnO2$+2$HCl$=>2$NaCl$+$Zn(OH)2$ 0,01 mol =>0,02 mol V$HCl$=0,04 lit m ktủa=0,02.78+0,01.99=2,55 gam
|
|