|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa vô cơ, giải giùm em với ạ. Cảm ơn nhiều
|
|
|
|
Mol $SO_2$=2,688/22,4=0,12 mol $M$ \rightarrow $M$+2 +2e 0,12 mol<= 0,24 mol $S$+6 +2e \rightarrow $S$+4 0,24 mol<=0,12 mol =>0,12M=7,68=>M=64 M là $Cu$ b) mol $O_2$=2,24/22,4=0,1 mol Mol hhB=4,256/22,4=0,19 mol 2$SO_2$ + $O_2$ \rightleftharpoons 2$SO_3$ Bđ:0,12 mol;0,1 mol Pứ::x mol=>0,5x mol=>x mol Sau:0,12-x mol;0,1-0,5x mol;x mol Molhh B=0,12-x+0,1-0,5x+x=0,19=>x=0,06 mol Vậy hh B gồm 0,06 mol $SO2$ 0,07 mol $O2$ 0,06 mol $SO3$ =>%V c) mol $Fe$=6,72/56=0,12 mol Mol $Cu$=7,84/64=0,1225 mol mcr sau pứ=8,8g>m$Cu$=>$Cu$ chưa pư vs axit, $Fe$ pứ 1phần Fe \rightarrow $Fe$+3 +3e x mol. => 3x mol S+6 +2e \rightarrow S+4 3x mol=>1,5x mol 2$Fe$3+ + $Fe$ \rightarrow 3$Fe$2+ x mol=>0,5 x mol $Fe$ dư:0,12-1,5x mol=>m$Fe$=6,72-84x mcr=8,8=6,72-84x+7,84=>x=0,06857 mol=>mol $SO2$=0,103 mol=>V=2,304l
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa vô cơ, giải giùm em với ạ. Cảm ơn nhiều!
|
|
|
|
$CO$ + $H2O$ \rightleftharpoons $CO2$ + $H2$Bđ: x-3 M;x M Pứ:2 M<=2 M. <=2M<=2M [ ] x-5 M x-2 M K=([$CO_2$].[$H_2$])/([$CO$].][$H_2O])=1 =>4/[(x-5)(x-2)]=1=>x=6 hoặc x=1=>x=6 tm x>=3
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 16/02/2016
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
giup e giai bai nay nhe
|
|
|
|
3,2g cr chắc chắn phải có B vì A đứng trc B trg dãy hoạt động hóa học Gọi số mol A và B lần lượt là x và y mol
Bạn lập hệ pt mol khí và cr sẽ cm đc cr chỉ chứa B mà không có A dư. Vậy B ko pứ với dd axit, B đứng sau H trong dãy hd hóa học Mol khí $H2$=1,12/22,4=0,05 mol= mol A =>mhh bđ=0,05.A+3,2=6,45=>A=65 $Zn$ Mol $AgNO_3$=0,2.0,5=0,1 mol $B$ +2$AgNO_3$ \rightarrow $B(NO_3)_2$ + 2$Ag$ 0,05 mol<=0,1 mol=>0,05 mol =>B=64 $Cu$ tm b) muối khan F là muối $Cu(NO_3)_2$ $Cu(NO_3)_2$ \rightarrow $CuO$ + 2$NO_2$ +1/2$O_2$ 0,05 mol. =>0,1 mol=>0,025 mol V=(0,1+0,025)22,4=2,8l c) $Zn$ + $Cu(NO_3)_2$ \rightarrow $Zn(NO_3)_2$ +$Cu$
65g Zn tạo 64g Cu mgiảm=1g Thực tế m giảm=0,1g=>mol $Zn$=0,1 mol=mol$Cu(NO_3)_2$ =>CM=0,1/0,4=0,25 M C giải tắt vì đangvội ,có chỗ nào ko hiểu cứ hỏi nhé em!
|
|
|
|
bình luận
|
Hóa 8 Khối lượng nc cáu nào e :)
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
bạn giúp mình
|
|
|
|
Mol $S$=8/32=0,25 mol $S$ + $O_2$ \rightarrow $SO_2$ 0,25 mol=>0,25 mol V$O_2$ =0,25.22,4=5,6l
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 15/02/2016
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
Hóa vô cơ 9 HEy hey thế xóa bài của t đi :3
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa vô cơ 9
|
|
|
|
Mol $Ba$ trong hh bd=mol $K$ trg hh bd=0,02 mol Cho thêm n mol $Ba$ vào =>phứ $Ba$ + 2$H_2O$ \rightarrow $Ba(OH)_2$ + $H_2$ n mol => n mol Tổng số mol $OH$ - =2n+0,02.2+0,02=2n+0,06 Mol $Al_2(SO_4)_3$ =0,1.0,2=0,02 mol => mol $Al$ 3+ =0,02.2=0,04 mol Mol $Al_2O_3$ =1,02/102=0,01 mol Đoạn này mình sửa lại đề nhé. => mol $Al(OH)_3$ =0,02 mol Ta có TH1 $Al$3+ hết $OH$- dư $Al$ 3+ +3$OH$- \rightarrow $Al(OH)_3$ 0,04 mol =>0,12 mol =>0,04 mol $Al(OH)_3$ + $OH$- \rightarrow $AlO_2$- + 2$H_2O$ 0,02 mol=>0,02 mol =>0,14=2n+0,06=>n=0,04 mol TH2 $Al$3+ dư $OH$- hết CHỉ xảy ra $Al$ 3+ +3$OH$- \rightarrow $Al(OH)_3$ 0,06 mol<=0,02 mol =>loại
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 14/02/2016
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
cho em hỏi bài này ạ
|
|
|
|
Gọi KL chung cho hh KL $X$ và $Zn$ là $A$ mol $H_2$ TN1=0,672/22,4=0,03 mol $A$ + 2$HCl$ \rightarrow $ACl_2$ + $H_2$ 0,03 mol<= 0,03 mol $M_A$=1,7/0,03=56,67 mà $Zn$=65>56,67 =>$M_X$<56,67 mol $H_2$ TN2<0,05 mol mol $X$ TN2=1,9/X =>1,9/X<0,05=>X>38 =>38<X<56,67 mà X thuộc phân nhóm chính nhóm IIA=>X là $Ca$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa- tăng giảm khối lượng
|
|
|
|
Bài 7 $Cl_2$ + 2$KBr$ \rightarrow 2$KCl$ + $Br_2$ 1 mol $Cl_2$ tạo ra 1 mol $Br_2$ m muối giảm 89g thực tế mmuối giảm=1,6-1,155=0,445g =>mol $Cl_2$=0,005 mol =>m$Cl_2$=0,005.71=0,355g =>%m$Cl_2$=(0,355/5).100%=7,1% Bài 6: GS có 100g hh muối bđ =>m$NaBr$=10g $Cl_2$ + 2$NaBr$ \rightarrow 2$NaCl$ + $Br_2$ 206g $NaBr$ pứ tạo 117g $NaCl$ m muối giảm=89g 10g $NaBr$ =>4,32g =>m hh muối sau=100-4,32=95,68g =>m muối giảm 4,32%
|
|
|
|
giải đáp
|
Peptit
|
|
|
|
amino axit X mạch hở, phân tử có một nhóm -NH2. mà %N là 18,667% =>$M_X$=14/18,667%=75 => X là Glyxin $H2N-CH2-COOH$ $M_M$=75.3-18.2=189 $M_Q$=75.4-18.3=246 số mol M tạo thành: $n_M$=0,945/189=0,005 mol mol đipeptit=4,62/(75.2-18)=0,035 mol mol X=3,75/75=0,05 mol bảo toàn mol tổng mol Gly=0,05+0,035.2+0,005.3=0,135 mol Gọi số mol M và Q lần lượt là a và b bảo toàn mol=>3a+4b=0,135 tổng số gam M+Q=8,389=189a+246b =>a=b=0,019=>a;b=1:1
|
|
|
|
bình luận
|
bài tập peptit 1 mol tetragly thủy phân ra 4 mol glynên 3 mol gly sẽ đc tạo bởi 0,75 mol tetragly nha
|
|
|
|
|
|