|
|
|
|
giải đáp
|
Hòa tan 5g Cu trong 100ml dd chứa đồng thời 2 axit HNO3 1M và H2SO4 0.5M thì giải phóng khí NO duy nhất. Thể tích khí đo ở đktc bằng:
|
|
|
|
n$NO3-$=0,1 mol Tổng n$H+$=0,1+0,5.0,1.2=0,2 mol n$Cu$=0,078125 mol 3$Cu$ +8$H+$+2$NO3-$=>3$Cu2+$+2$NO$+4$H2O$ Bđ:0,078125 0,2 0,1 mol Pứ:0,075 <= 0,2 =>0,05 mol =>0,05 mol Dư:1/320 0,05 mol V$NO$=0,05.22,4=1,12 lit
|
|
|
|
bình luận
|
help Click V và vote up ủng hộ chị nhé e! ^^ nút V ở dưới mũi têm vote down đó
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
help
|
|
|
|
n$H+$=2n$H2SO4$=0,8 mol n$NO3-$=n$NaNO3$=0,4 mol 3$Cu$ +8$H+$+2$NO3-$=>3$Cu2+$+2$NO$+4$H2O$ Bđ: 0,9 0,8 0,4 mol Pứ:0,3<=0,8 mol=>0,2 mol =>0,2 mol Dư:0,6 0,2 mol V$NO$=0,2.22,4=4,48 lit
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
cảm ơn Click V em ưiii <3 nút V ở dưới mũi tên vote down đó
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
cảm ơn Click V nhé em ^^
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
cảm ơn K cần phương trình đâu em đây là bảo toàn lưu huỳnh thôi mà
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
cảm ơn
|
|
|
|
n$SO2$=0,14 mol n$S$=0,02 mol$S+6$ +2e => $S+4$ 0,28mol<=0,14 mol$S+6$+6e => $S$ 0,12 mol<=0,02 molTổng ne nhận=0,4 mol=>n$H2SO4$ pứ=½ ne nhận+n$SO2$+n$S$=0,2+0,14+0,02=0,36 mol
n$SO2$=0,14 mol n$S$=0,02 mol$S+6$ +2e => $S+4$ 0,28mol<=0,14 mol$S+6$+6e => $S$ 0,12 mol<=0,02 molTổng ne nhận=0,4 mol=>n$H2SO4$ pứ=½ ne nhận+n$SO2$+n$S$=0,2+0,14+0,02=0,36 molClick V và vote up ủng hộ nha ^^
|
|
|
|
giải đáp
|
cảm ơn
|
|
|
|
n$SO2$=0,14 mol n$S$=0,02 mol $S+6$ +2e => $S+4$ 0,28mol<=0,14 mol $S+6$+6e => $S$ 0,12 mol<=0,02 mol Tổng ne nhận=0,4 mol =>n$H2SO4$ pứ=½ ne nhận+n$SO2$+n$S$=0,2+0,14+0,02=0,36 mol Click V và vote up ủng hộ nha ^^
|
|
|
|
giải đáp
|
cảm ơn
|
|
|
|
12 gam cr qui về hh gồm $Fe$ và $O$ với số mol lần lượt là a và b mol =>56a+16b=12 n$SO2$=0,1 mol $Fe$=>$Fe+3$+3e a mol =>3a mol $S+6$+2e =>$S+4$ 0,2 mol<=0,1 mol $O$ +2e => $O-2$ b mol=>2b mol =>3a=2b+0,2 =>a=0,17 và b=0,155 Bảo toàn ngtố=>n$Fe$bđ=0,17 mol=>m$Fe$=m=9,52 gam Click V và vote up ủng hộ nha ^^
|
|
|
|
bình luận
|
cảm ơn Lần sau giải ra đáp số cho bạn ý nhé em!
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|