Bài này khó cái cân bằng thui àkMhh=2*27=54 g/molnhh=0.672/22.4=0.03 molmhh=0.03*54=1.62 gĐặt x=nSO2 ; y=nH2Sta có hệ phương trình: x + y =0.03 <=> x =0.0264x + 34y =1.62 y=0.01Đặt a là hóa trị của RPTHH: 2R + 2aH2SO4 -------> R2(SO4)a +aSO2 +2aH2O0.04/a 0.02 (mol) 8R + 5aH2SO4 --------> 4R2(SO4)a +aH2S +4aH2O0.08/a 0.01 (mol)mR=(0.04/a+0.08/a)*R=1.44 <=> R=12aKẻ bảng biện luận a=2 =>R=12*2=24 =>R là Mg
Bài này khó cái cân bằng thui àkMhh=2*27=54 g/molnhh=0.672/22.4=0.03 molmhh=0.03*54=1.62 gĐặt x=nSO2 ; y=nH2Sta có hệ phương trình: x + y =0.03 <=> x =0.0264x + 34y =1.62 y=0.01Đặt a là hóa trị của RPTHH: 2R + 2aH2SO4 -------> R2(SO4)a +aSO2 +2aH2O0.04/a 0.02 (mol) 8R + 5aH2SO4 --------> 4R2(SO4)a +aH2S +4aH2O0.08/a 0.01 (mol)mR=(0.04/a+0.08/a)*R=1.44 <=> R=12aKẻ bảng biện luận a=2 =>R=12*2=24 =>R là MgĐc 2 pt tương ứngMg + H2SO4------> MgSO4 + SO2 + 2H2O 0.02 0.02 (mol)4Mg + 5H2SO4------> 4MgSO4 + H2S + 4H2O 0.04 0.01 (mol)mMgSO4=(0.02+0.04)*120=7.2 g