|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 17/05/2013
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 15/05/2013
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 12/05/2013
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 11/05/2013
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 10/05/2013
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
40
|
|
|
|
phần 1 khi tác dụng với NaOH dư thì chỉ có Al tác dụng $n_{H_{2}} = \frac{3.36}{22.4} = 0.15 mol = \frac{3}{2} n_{Al còn dư sau phản ứng nhiệt nhôm}$ ( Al + NaOH + $H_{2}O$ $\rightarrow$ $NaAlO_{2}$ + $\frac{3}{2}H_{2}$ ) $n_{Al dư} = 0.1 mol$
Phần 2: $n_{H_{2}}= 0.3 mol$
Tác dụng với HCl thì cả Al (phần dư) và Cr đều phản ứng Al$\rightarrow \frac{3}{2}H_{2}$ Cr $\rightarrow H_{2}$
Vì 2 hỗn hợp răn được chia 2 phần bằng nhau nên số mol Al phản ứng với HCl ở phần 2 cũng = 0,1$\rightarrow$ 0.15 mol khí $ \Rightarrow $số mol Cr = 0.15 2Al + $Cr_{2}O_{3} \rightarrow Al_{2}O_{3} $ + 2Cr $n_{Cr} = 0.15 = n_{Al phản ứng}$ $n_{Al_{2}O_{3}} tạo thành = (1/2) n_{Al} = 0.075$ $\Rightarrow $ khối lượng nhôm oxit là 0.075x102=7.65(g) $\Rightarrow$ khối lượng crom (III) dư là 11.4 - 7.65 = 3.75 (g)
Theo 4 đáp án bạn đưa ra thì mình hiểu câu này bạn mún hiệu suất này tính theo Al hả, nếu vậy thì mình chọn đáp án B. 60% ( vì số mol Al là (0.1+0.15)x2 , số mol Al phản ứng là 0.15x2)
|
|
|
|
bình luận
|
Giúp mình nha! Cảm ơn nhiều! Cu có tác dụng nhưng ở đây chỉ nói là 1 lượng $H_{2}SO_{4}$ đặc, đun nóng chứ không phải axit dư, sắt tác dụng trước, khối lượng kim loại sau > khối lượng đồng nên suy ra đồng chưa phản ứng và sắt còn dư, vì sắt dư nên mới ra muối sắt II chứ nếu k sắt III
|
|
|
|
|
|