phương trình hóa học : Zn +2HCl \rightarrow ZnCl2 + H2 (1)ZnO +2HCl \rightarrow ZnCl2 + H2O(2)2H2+ O2 \rightarrow2H2O (3)a,ta có : số mol H2O là 0,9/18 = 0,05 moltheo pt (3) ta có : số mol H2O =số mol H2 = 0,05 mol\Rightarrow thể tích H2 = 0,05 * 22,4=1,12 lb, theo pt (1) ta có : số mol Zn = số mol H2 = 0,05 mol\Rightarrow %khối lượng Zn =((0,05*65)*100%)/6,5 =50%\Rightarrow %khối lượng ZnO = 100% - 50% = 50%
phương trình hóa học : Zn +2HCl ----------> ZnCl2 + H2 (1)ZnO +2HCl --------> ZnCl2 + H2O(2)2H2+ O2 -------->2H2O (3)a,ta có : số mol H2O là 0,9/18 = 0,05 moltheo pt (3) ta có : số mol H2O =số mol H2 = 0,05 mol=> thể tích H2 = 0,05 * 22,4=1,12 lb, theo pt (1) ta có : số mol Zn = số mol H2 = 0,05 mol=> %khối lượng Zn =((0,05*65)*100%)/6,5 =50%=> %khối lượng ZnO = 100% - 50% = 50%