Theo đề, khi đốt A thì cần 9 lít O2 và sinh ra 6 lít CO2
\Rightarrow Ta co tỉ lệ: 9 = 1,5.6 \Rightarrow A thuộc dãy đồng đẳng anken( vì nếu nO2 = 1,5nCO2 thì đó là anken)
Gọi CnH2n là CT dạng tổng quát của A
PTHH: CnH2n + (3n/2)O2 \rightarrow nCO2 + nH2O
Theo đề, giả sử có 2 mol A phản ứng \Rightarrow nCO2=6 (mol) hay: 2=6/n \Rightarrow n=3
Vậy A là C3H6
CTCT: CH2=CH-CH3