|
|
|
a) Đặt công thức trung bình của 2 acid no đơn chức là CnH2n+1COOH. CnH2n+1COOH + NaOH ---> CnH2n+1COONa + H2O (1) theo (1): cứ 1 mol acid phản ứng tạo ra 1 mol muối thì khối lượng tăng là: 23 - 1 = 22gam. Vậy khi khối lượng tăng là: 5,2 - 3,88 = 1,32gam, thì số mol acid là 1,32:22= 0,06 mol. b)⇒M¯=3,880,06=64,667⇒R¯=19,667" role="presentation" style="font-size: 13.696px; position: relative;">b)⇒M¯¯¯¯¯=3,880,06=64,667⇒R¯¯¯¯=19,667 Theo bài ra thì số nguyên tử là số chẵn nên số nguyên tử các bon trong hai axit phải chẵn ! Mặt khác lại điều chế được hai parafin ở thể khí nên hai axit đó phải là : {CH3COOH:xmolC3H7COOH:ymol⇒{x+y=0,0615x+43yx+y=19,667⇒{x=0,05moly=0,01mol" role="presentation" style="font-size: 13.696px; display: inline; position: relative;">{CH3COOH:xmolC3H7COOH:ymol⇒{x+y=0,0615x+43yx+y=19,667⇒{x=0,05moly=0,01mol c)1,94=3,882⇒{nCH3COOH=0,025molnC3H7COOH=0,005mol" role="presentation" style="font-size: 13.696px; display: inline; position: relative;">c)1,94=3,882⇒{nCH3COOH=0,025molnC3H7COOH=0,005mol ⇒nO2=2nCH3COOH+5nC3H7COOH=0,075mol⇒V=1,68lit" role="presentation" style="font-size: 13.696px; display: inline; position: relative;">⇒nO2=2nCH3COOH+5nC3H7COOH=0,075mol⇒V=1,68lit
|