|
|
đặt câu hỏi
|
GIÚP VỚI:
|
|
|
|
Chất A có công thức $C_{4}H_{12}O_{3}N_{2}$, lấy 13,6 g A phản ứng hết với 150ml dd NaOH1M. cô cạn dd sau phản ứng thu phần hơi và rắn, trong phần hơi có 1 chất hữu cơ bậc 3, trong phần rắn chỉ là chất vô cơ. khối lượng phần rắn là?
|
|
|
|
giải đáp
|
bt về ion
|
|
|
|
áp dụng BTĐT nhưng chún ý phần rắn chứa$CO3^{2-}$ do khi cô cạn có phản ứng $2HCO3^{-}\rightarrow CO3^{2-}+CO2+H2O$. có hệ$\begin{cases}x+y=0,1+0,2.2 \\ 0,5x.16+35,5.y=43,6-mNa-mBa \end{cases}$. còn lại tự giải nhá BaCO3$\rightarrow BaO+CO2$ nên nO2-=nCO32-. No đẹp rồi đấy
|
|
|
|
giải đáp
|
một tí kiến thức hóa
|
|
|
|
thế H ở nối 3= Ag là được chỉ là phản ứng thế thôi nhưng Trong môi trường có NH3 có tính bazo nên sẽ tạo Ag-C≡C-COONH4 bạn thử đưa vào bài tập nhá
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
GIẢI THÍCH
|
|
|
|
Cho $0,1$ mol $FeS_2$ tan hoàn toàn vào $0,8$ mol $HNO_3$ tạo $NO$ là sản phẩm khử duy nhất của N$^{+5}$ và dung dịch X cò khả năng hòa tan tối đa $m(g) Cu.m=?$ Cách $1$ làm được có đáp án đó là viết phương trình ion rút gọn $FeS_2+4H^{+}+5NO_3^{-}\rightarrow Fe^{3+}+2SO_4^{2-}+5NO+2H_2O$ 0,1 0,8 0,8 0.1 0,4 0,5 0,1 0 0,4 0.3 từ đó tính $n_{Cu}$ phản ứng theo $NO_3^{-}/H^{+} dư và Fe^{3+}\Rightarrow m_{Cu}=12,8$ nhưng cách $2$ làm theo bảo toàn e $FeS_2$ tan hoàn toàn nên $FeS_2$ hết,$S^{-1}\rightarrow S^{+6}$ $ FeS_2\rightarrow Fe^{3+}+2S^{+6}+15e$ 0,1 1,5 $NO_3^{-}+4H^{+}+3e\rightarrow NO+2H_2O$ 2 $\leftarrow 1,5$ tại sao cách $2$ lại sai ai biết giải thích cho mình với mà ở cách $1$ nữa tuy mình làm ra đáp án nhưng k hiểu tại sao $nNO_3^-$ bị khử lại lớn hơn $H^+$ làm môi trường phản ứng? cám ơn.
|
|
|
|
giải đáp
|
Giup minh voi
|
|
|
|
cracking isobutan ta được CH4, C3H6 có thể isobutan dư. khi cho phản ứng với Br2 chỉ C3H6 phản ứng và nC3H6=nBr2=0,04mA=mC3H6+mB=42.0,04+$\frac{117}{7}.2.0,21$=8,7.
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
LÀM HỘ MÌNH VỚI:
|
|
|
|
Cho $300ml$ dung dịch $Ba(0H)_2 0,1M$ vào $250ml$ dung dịch $Al_2(S0_4)_3$ x $M$ thu $8,55g$ kết tủa. Thêm tiếp $400ml$ dung dịch $Ba(0H)_2 0,1M$ vào hỗn hợp phản ứng thu $18,8475g$ kết tủa.$x=$? $A.0,09 B.0,12 C.0,1 D.0,06$
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
KHÓ:
|
|
|
|
Chia $14,8g$ hỗn hợp $X$ gồm $CH_3OH ( A)$ và $CH_2=CH-CH_2-OH (B)$ số mol $(A)<$ số mol $(B)$ thành $2$ phần - phần $1$ cho tác dụng với $Na$ dư thu $2,52l H_2$(đktc) -phần $2$ tác dụng vừa đủ với $50ml$ dd $Br_2 1M$. Tính $\%m$ của $(A)$ trong $X$ mình chỉ làm bài tập $2$ phần $=$ nhau còn kiểu này không biết làm
|
|
|
|
giải đáp
|
giup minh voi
|
|
|
|
nH2=nH20. theo btkl thì mA+mH2=mFe+mH20$\Rightarrow mFe=15,84+0,22.2-0,22.18=12,32\Rightarrow m0trongA=15.84-12,32=3,52\Rightarrow nFe=0,22;n0=0,22$. Qui đổi hh A gồm Fe và 0. phản ứng với H2S04 đặc nóng thì có: Fe$\rightarrow Fe^{3+}+3e$ 0,22 0,66 0+ 2e$\rightarrow 0^{-2}$ 0.22 0,44 nên ne nhận tạo S02=0,66-0,44 S$^{+6}+2e\rightarrow S^{+4}$ 0,22 0,11 từ đó tính VS02
|
|
|
|
giải đáp
|
Một câu hỏi khinh điển của hóa học !!!!!!!!!!!!!!!
|
|
|
|
Thực sự rất dễ hiểu, đó là trong phân tử cấu tạo nên hoa hồng, có nhóm chức mang màu, hấp thụ các tia phụ của ánh sáng đỏ, nên chúng ta thấy màu đỏ. Khi có khí $SO_2$, khí $SO_2$ này tương tác, có thể là phản ứng hóa học với nhóm chức, hay các nhóm gần nhóm chức mang màu của cánh hoa hồng, do đó làm thay đổi mức năng lượng của electron trong nhóm chức mang màu, nên các nhóm chức mang màu này sẽ hấp thụ các bước sóng khác với bước sóng ban đầu. Do đó, màu của cánh hoa hồng từ đỏ.
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Cần gấp pt hóa học
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
can gap hoa 11
|
|
|
|
1.Do phản ứng cracking nên tất cả các nguyên tố trong A đều từ propan ban đầu nên số mol 02 cần đốt A= số mol 02 đốt hết propan ban đầu. viết phương trình. thể tích không khí = thể tích 02 x 5(do 02 chiếm 20% trong không khí) 2.do phản ứng trên là phản ứng tách 1 phân tử H2 và cracking nên số mol butan phản ứng=56-40=16 từ đó suy ra số mol butan dư và tính.
|
|