|
|
đặt câu hỏi
|
Help
|
|
|
|
Dung dịch A chứa 0,02 mol $CuSO_{4}$ và 0,015 mol $FeCl_{3}$. Dung dịch B chứa 0,035mol $Ba(OH)_{2}$và 0,02 mol $KOH$ . TRộn dd $A$ vào dd $B$ . Tính khối lượng kết tủa thu được - M. n giải giúp e theo cách dùng pt điện li ạ . thank -
|
|
|
|
giải đáp
|
giải giúp
|
|
|
|
số phát biểu đúng là 4 , chon b
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
giải thích dùm mình lun nha
|
|
|
|
PTHH : $FeCl_{2}+2NaOH\rightarrow Fe(OH)_{2}+2NaCl$ $Fe(OH)_{2}\rightarrow FeO+H_{2}O$ $3FeO+10HNO_{3}\rightarrow 3Fe(NO_{3})_{3}+5H_{2}O+NO$ Ta có : $n_{NO}=0.005(mol)\rightarrow n_{FeCl_{2}}=0.015(mol)$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa học
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa học
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 10 Toán hỗn hợp
|
|
|
|
$Fe+2HCl\rightarrow FeCl_{2}+H_{2}$ $Fe_{2}O_{3}+6HCl\rightarrow 2FeCl_{3}+3H_{2}O$ Ta có : $n_{H_{2}}=0.05(mol)\Rightarrow n_{Fe}=0.05(mol)\Rightarrow m_{Fe}=2.8(g)\Rightarrow $%Fe=28%
|
|
|
|
giải đáp
|
bài tập halogen
|
|
|
|
$KCl+AgNO_{3}\rightarrow KNO_{3}+ AgCl$ $NaCl+AgNO_{3}\rightarrow NaNO_{3}+AgCl$ Đặt : $n_{KCl}=a(mol) ;n_{NaCl}=b(mol)$ Ta có : $n_{AgCl}=0,4 (mol)$ $\Rightarrow $ Ta có hpt : $\begin{cases}74,5a+58,5b=26,6 \\ a+b=0,4 \end{cases} \Leftrightarrow \begin{cases}a=0,2 \\ b=0,2 \end{cases}$ $\Rightarrow m_{KCl}=14,9(g) ; m_{NaCl}=11,7(g)$ C%(KCl)=2,98% ; C%(NaCl)=2,34%
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 10 chương halogen
|
|
|
|
a) $Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_{2}+H_{2}$ $ZnO+2HCl\rightarrow ZnCl_{2}+H_{2}O$ $m_{dd HCl}=119,952(g) \Rightarrow m_{HCl}=43,78(g)$ $n_{HCl}=1,2(mol) ; n_{H_{2}}=0,4(mol)$ $n_{Zn}=0,4(mol) ;n_{ZnO}=0,2 (mol)$ $\Rightarrow $ %Zn=61,61% ;%ZnO=38,39% b) $n_{ZnCl_{2}}=0,6(mol)$ $m dd sau phản ưng=161,352(g)$ C%=50,57%
|
|
|
|
giải đáp
|
ôn tập hóa học 10
|
|
|
|
$MCO_{3}+H_{2}SO_{4}\rightarrow MSO_{4}+H_{2}O+CO_{2}$ Gọi $n_{MCO_{3}} =1 (mol)$ $\Rightarrow m_{ dd sau phản ứng}=M+2016 (g)$ $m_{MSO4}=M+96 (g)$ Ta có : $\frac{M+96}{M+2016}.100=7,336 \Rightarrow M=56 (Fe)$
|
|
|
|
giải đáp
|
Câu hỏi hiện tượng hóa học
|
|
|
|
Hiện tượng : giấy quỳ ban đầu có màu tím từ từ chuyển sang màu đỏ do xuất hiện HCl $CH_{4}+Cl_{2}\rightarrow CH_{3}Cl+HCl$ HCl sinh ra , tan trong nước làm quỳ hoá đỏ
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 10
|
|
|
|
Gọi hoá tri của Fe trong hợp chất là x $Fe^{+x}\rightarrow Fe^{+3}+(3-x)e$ $S^{+6}+2e\rightarrow S^{+4}$ Ta có $n_{Fe}=0,01(mol)\Rightarrow n_{ e cho}=0,01(3-x) (mol)$ $n_{SO_{2}}=0,005(mol)\Rightarrow n_{e nhận}=0,01(mol)$ Theo bảo toàn e : $n_{e cho}=n_{e nhận}\Leftrightarrow 0,01(3-x)=0,01\Leftrightarrow x=2$ Phần còn lại bạn tự xử nốt nhé
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Hoá 9
|
|
|
|
Trộn V(l) HCl 0,6m với V'(l) NaOH 0,4M thu dược 0,9(l) dung dịch A . Tính V, V' biết 0,9(l) dung dịch A có thể hoà tan hết 3,06(g) $Al_{2}O_{3}$ (coi sự pha trộn k làm thay đổi thể tích)
|
|
|
|
giải đáp
|
trời ơi!! Bất lực
|
|
|
|
$H_{2}S_{2}O_{7}$ Lưu huỳnh cho một dãy axit phong phú chia thành 3 nhóm lớn : $H_{2}SO_{x}(x=2\rightarrow 5) ;H_{2}S_{2}O_{x}(x=2\rightarrow 8) ;H_{2}S_{x}O_{6}(x=2\rightarrow 6)$ Bạn tự tham khảo tiếp nhé
|
|
|
|
giải đáp
|
viết pt và cân bằng
|
|
|
|
$H_{2}SO_{4}+Al(OH)_{3}\rightarrow Al_{2}(SO_{4})_{3}+H_{2}O$ $H_{2}SO_{4}+Fe(OH)_{3}\rightarrow Fe_{2}(SO_{4})_{3}+H_{2}O$ $H_{2}SO_{4}+Cu(OH)_{2}\rightarrow CuSO_{4}+H_{2}O$ $H_{2}SO_{4}+NaOH\rightarrow Na_{2}SO_{4}+H_{2}O$ $H_{2}SO_{4}+Ba(OH)_{2}\rightarrow BaSO_{4}+H_{2}O$ Vì $Al(OH)_{3} ,Fe(OH)_{3} , Cu(OH)_{2},NaOH ,Ba(OH)_{2} $ đều đạt hoá trị cao nhất lên các phản ứng xảy ra là phản ứng trao đổi bình thường Bạn tự cân bằng nhé
|
|