|
|
giải đáp
|
Các bạn giúp mình bài này với nhé: Hidro hóa hoàn toàn anđehit acrylic bằng lượng dư $H_{2}$ (xúc tác $Ni$, nhiệt độ) thu được ancol X. Hòa tan hết lượng X vào 13,5 gam nước thu được dung dịch Y. Cho natri dư vào dung dịch Y thu được 11,2 lít khí $H_2$ (đ
|
|
|
|
n$H2$=11,2/22,4=0,5 mol n$H2O$=13,5/18=0,75 mol $CH2=CH-CHO$ + $H2$ => $CH3CH2CH2OH$ $Na$ + $H2O$ => $NaOH$ + ½ $H2$ 0,75 mol<=0,75 mol =>0,375 mol $CH3CH2CH2OH$ + $Na$ =>$CH3CH2CH2ONa$ +½ $H2$ 0,25 mol<= 0,25 mol<= 0,25 mol<= 0,125 mol n$CH3CH2CH2ONa$=0,25 mol=n$CH3CH2CH2OH$ =>m$CH3CH2CH2OH$=60.0,25=15g C% của X=15/(15+13,5).100%=52,63% chọn A
|
|
|
|
giải đáp
|
chỉ mình bài này với ?
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 11
|
|
|
|
Gọi hh khí trên có CTTQ C4Hx do 3 chất là $C4H10$ $C4H8$ n$C4Hx$=100.1000/((27+273).0,082)=4065,04 mol Ta có sơ đồ n$C4Hx$ =>n$C4H6$ =>$(C4H6)n$ (poli butađien) 4065,04 mol =>4065,04/n mol Thực tế hiệu suất phản ứng trùng hợp H%=90% và H% tạo butađien=80% nên hiệu suất cả quá trình H%=0,9.0,8=72% =>Thực tế n$(C4H6)n$=4065,04/n.72%=2926,8288/n mol =>m$(C4H6)n$=2926,8288/n.54n=158048,7552g=158,05kg
|
|
|
|
giải đáp
|
bài tập nhóm chức nâng cao 2
|
|
|
|
Gọi CT 2 ancol là CnH2n+1CH2OH $CnH2n+1CH2OH$+$CuO$=>$CnH2n+1CHO$+$Cu$+$H2O$ 0,4 mol 0,25 mol 0,25 mol 0,15 mol nancol dư=nH2O-nCO2=0,65-0,5=0,15 mol n anđehit=nH2O tạo thành=0,25 mol Mà nAg=0,9 mol =>nAg/nanđehit=0,9/0,25=3,6 =>có 1 anđehit là $HCHO$ do $CH3OH$ tạo thành Mà 2 ancol đơn chức liên tiếp MX1<MX2 =>$CH3OH$(X1) Ancol còn lại là $C2H5OH$ (X2) tạo CH3CHO Gọi n$HCHO$ =x mol n$CH3CHO$=y mol =>x+y=0,25 $HCHO$ =>4$Ag$ x mol =>4x mol $CH3CHO$ =>2$Ag$ y mol =>2y mol n$Ag$=4x+2y=0,9 =>x=0,2 và y=0,05 n ancol dư=0,15 mol Gọi n$CH3OH$ dư=a mol n$C2H5OH$ dư=b mol =>a+b=0,15 nCO2 khi đốt Y=0,2+0,05.2+a+2b=0,5=>a+2b=0,2 =>a=0,1 và b=0,05 mol H%tạo anđehit của $CH3OH$=0,2/(0,2+0,1).100%=66,67% H% tạo anđehit của $C2H5OH$=0,05/(0,05+0,05).100%=50%
|
|
|
|
giải đáp
|
[Hóa 9]
|
|
|
|
1. $C5H12$ $CH3CH2CH2CH2CH3$ $CH3CH(CH3)CH2CH3$ $CH3C(CH3)2CH3$ =>Chọn B 2. m$C2H2$ =2,6.1000=2600g =>n$C2H2$ =100 mol Mà đốt cháy 1 mol cần 1320kJ =>đốt cháy 100 mol $C2H2$ cần 132000kJ 3.n$H_2O$ =18,9/18=1,05 mol nankan=n$H2O$ - n$CO2$ =>n$CO2$ =1,05-0,3=0,75 mol Mà $Ca(OH)2$ dư=>n$CO_2$ =n$CaCO3$ =0,75 mol =>mktủa=0,75.100=75g 4. $C2H2$ + 5/2$O2$ => 2$CO2$ + $H2O$ n$CO2$ =3/100=0,03 mol=>n$C2H2$ =0,03/2=0,015 mol 5. $(C6H10O5)n$ +n $H_2O$ =>n$C6H12O6$ 2000/n mol<=2000 mol =>2000/n=0,2=>n=10000
|
|
|
|
giải đáp
|
[Hóa 9] Trắc nghiệm
|
|
|
|
1C vì chỉ có $CO2$ pứ với $Ca(OH)2$
$CO2$ + $Ca(OH)2$ =>$CaCO3$ +$H2O$ 2B $Na$ + $H2O$ =>$NaOH$ +1/2$H2$ $C2H5OH$ + $Na$ =>$C2H5ONa$ +1/2$H2$ 3C lòng trắng trứng bản chất là protein khi đun nóng protein đông tụ thành dạng ktủa trắng
|
|
|
|
giải đáp
|
moi nguoi giai gium em cai
|
|
|
|
Ở 80°C S=51g Cứ 100g $H2O$ htan đc 51g $KCl$ mdd $KCl$ =151g Thực tế có mdd $KCl$=604(g) =>m$KCl$=204g Gọi m$KCl$ tách ra=x(g) =>m$KCl$ sau=204-74,5x m$H2O$ sau=604-204=400g Ở 20°C S=34g Cứ 100g $H2O$ htan 34g $KCl$ =>400(g) $H2O$ htan 136g $KCl$ =>136=204-74,5x=>74,5x=68 =>tách ra 68g $KCl$
|
|
|
|
giải đáp
|
moi nguoi giup em voi
|
|
|
|
GS có x mol $HCl$
=>m$HCl$=36,5x =>mdd $HCl$=36,5x/37%=98,65x =>Vdd=mdd/D=98,65x/1,19=82,9x (ml) =>CM dd $HCl$=x/0,0829x=12M b) GS có x mol $HCl$ =>m$HCl$=36,5x Vdd $HCl$=x/10,81 lít =>mdd $HCl$=1/10,81.1000.1,17.x=108,233x =>C%=36,5/108,233.100%=33,72%
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp em!!!
|
|
|
|
m$H_2SO_4$ =100.20%=20(g) GS có x mol $SO_3$ và y mol $H_2SO_4$ trong dd 10% $SO_3$ + $H_2O$ => $H_2SO_4$ x mol. =>x mol n$SO_3$=n$H_2SO_4$=x =>m$SO_3$=80x Tổng m$H_2SO_4$ bđ=98x+98y=20 mdd ban đầu=98y/10%=980y mdd sau khi htan=80x+980y =>80x+980y=100 =>x=1/9 và y=41/441 mol =>m$SO_3$=1/9.80=8,89g
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình vs
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
Mọi người giúp mình bài khó này với
|
|
|
|
n$KOH$ =0,2 mol n$Na_2SO_3$ =0,2 mol $SO_2$ + 2$OH-$ => $SO_32-$ + $H2O$ 0,1 mol<=0,2 mol =>0,1 mol $SO_32-$ +$H_2O$ + $SO_2$ => 2 $HSO3-$ x mol =>2x mol m muối=m$Na$ + m$K$ + m$SO_32-$ + m$HSO3-$ =>0,2.2.23+0,2.39+(0,1+0,2-x)80+81.2x=53,3 =>x =0,15 mol =>tổng mol $SO_2$ =0,15+0,1=0,25 mol=>V=5,6l
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp em với ạ
|
|
|
|
X td $Na$ và $Cu(OH)_2$
=> X là ancol có 2 gốc $OH$ gắn vs 2 $C$ kề nhau =>X có CTCT: $CH2OHCHOHCH3$(propan-1,2-điol) Hay $C3H6(OH)2$ $C3H6(OH)2$ +$Na$ => $C3H6(ONa)2$ + $H2$ 2$C3H6(OH)2$ + $Cu(OH)2$ => $[C3H6(OH)O]2Cu$ + 2$H_2O$ 2) X $C7H8O$ tác dụng với $NaOH$ => có gốc -$OH$ gắn trực tiếp vs vòng benzen ̀ gốc -$OH$ là nhóm thế loại I định hướng o,p 1 mol X pứ vs 3 mol $Br2$ => gốc metyl phải ở vị trí meta so với gốc hiđroxi => X có là m-metylcrezol
|
|
|
|
giải đáp
|
câu nữa!!! câu nữa!!!
|
|
|
|
20ml ancol 90°=>V ancol nguyên chất=20.90%=18ml Pha loãng thì lượng ancol nguyên chất ko đổi =>độ rượu thu đc=18/40.100=45°
|
|