|
|
giải đáp
|
hóa 8
|
|
|
|
TN1 n$Mg$ =0,1 mol $Mg$ +2$HCl$ => $MgCl_2$ + $H_2$ 0,1 mol =>0,1 mol m cốc=mdd sau pứ=mdd $HCl$ +m$Mg$ -m$H_2$ =m+2,4-0,2=m+2,2g TN2: 2 $Al$ + 3$H_2SO_4$ => $Al_2(SO_4)_3$ +3$H_2$ a/27 mol =>1,5a/27 mol m cốc ko đổi=m$Al$+mdd$H_2SO_4$-m$H_2$ =>a+m-3a/27=m+2,2 =>8a/9=2,2=>a=2,475g
|
|
|
|
giải đáp
|
giải phần b thôi nha
|
|
|
|
n$Na$ =0,3 mol=>n axit+n ancol=0,3 mol n$CH3COOH$=n$NaOH$=0,1 mol =>n $C_2H5OH$ =0,2 mol lập tỉ số về số mol 2 chất=>GS H=100% thì axit hết=>H% tính theo axit=>n$CH3COOH$ phản ứng=0,1.80%=0,08 mol $C2H5OH$ + $CH3COOH$ ⇔ $CH3COOC2H5$ + $H_2O$ Pứ: 0,08 mol =>0,08 mol m este=88.0,08=7,04g
|
|
|
|
giải đáp
|
Help
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
help giúp em câu này với
|
|
|
|
Anot(+) $Cl-$ $SO_42-$ $H_2O$ Khí thoát ra ở anot là $Cl_2$ 0,1 mol 2 $Cl-$ => $Cl_2$ +2e 0,2 mol<=0,1 mol=>0,2 mol Tổng mol e nhường=0,2 mol Catot(-) $Na+$ $M2+$ $H_2O$ $M+2$ +2e => $M$ 0,075 mol<= 0,15 mol=>0,075 2 $H_2O$ +2e => 2$OH-$ + $H_2$ 0,05 mol<=0,05 mol=>0,025 mol Tương tự $M$ là $Cu$ mdd giảm=m$Cl_2$ +m$H_2$ +m$Cu$ =0,1.71+0,025.2+0,075.64=11,95g
|
|
|
|
giải đáp
|
Mọi người giúp mình với điện phân
|
|
|
|
Mol $NaCl$ =0,1 mol Khí thoát ra ở catot thì ngừng điện phận=>không xra phản ứng 2$H_2O$ +2e => 2$OH-$ + $H_2$ Ở Anot(+) có $Cl-$ $SO_42-$ $H_2O$ 2 $Cl-$ => $Cl_2$ +2e 0,1 mol =>0,1 mol Dd sau pứ có pH=1=> xra tiếp phản ứng sau ở anot =>[H+]=0,1M =>mol $H+$ =0,1.0,5=0,05 mol 2$H_2O$ => 4$H+$ + $O_2$ +4e 0,05 mol =>0,05 mol Tổng mol e nhường=0,05+0,1=0,15 mol Ở Catot(-) có $M2+$ $Na+$ $H_2O$ chỉ xra $M2+$ +2e => $M$ 0,075 mol<=0,15 mol Btoàn M=>n$MSO_4$=0,075 mol =>M$MSO_4$ =160g/mol =>M=64 $Cu$ AD ĐL Faraday m$Cu$ =tAI/nF=>0,075.64=t.64.1,34/(2.96500)=>t=10802,23s=3 giờ
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
GIẢI GIÚP VỚI CẦN GẤP
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
cần gấpppp
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp em bài hóa này với ạ
|
|
|
|
Mol $CO_2$ =0,3 mol
Mol $H_2O$ =0,4 mol n$H_2O$ -n$CO_2$ =0,1 =n ancol Gọi CTTQ amcol là $CnH2n+1OH$+ 3n/2 $O_2$=>n$CO_2$ + (n+1)$H_2O$ =>0,3(n+1)=0,4n=>n=3=>ancol $C3H7OH$ $C3H8O$ =>a=60.0,1=6g 2) mol $CO_2$ =0,15 mol Mol $H_2O$ =0,2 mol Gọi CTTQ ancol là $CnH2n+1OH$ =>tương tự bài 1 có n=3 => $C3H8O$ 3) mol $H_2$ =0,075 mol Mol ancol =0,05 mol Mol $H_2$ / mol ancol=1,5 =>ancol no 3 chức hở CTTQ $CnH2n-1(OH)3$ Mà M=92=>n=3 $C3H5(OH)3$ glixerol hay propan-1,2,3-triol
|
|
|
|
giải đáp
|
giup vs
|
|
|
|
Mol $SO_2$ =0,34 mol Mol $S$ =0,02 mol $S+6$ +2e => $S+4$ 0,68 mol<=0,34 mol $S+6$ +6e => $S°$ 0,12 mol<=0,02 mol Tổng mol e nhận=0,8 mol n$SO_42-$ tạo muối=1/2mol e nhường=½ mol e nhận =0,4 mol m muối=mKL+m gốc $SO_42-$ =0,4.96+11,9=50,3g
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp em bài háo này với ạ. Em sắp thi rồi
|
|
|
|
Tổng mol 2 anken =0,15 mol m bình tăng=m anken=7,7g Gọi 2 anken là $CnH2n$ và $CmH2m$ mol tương ứng là a và b mol =>a+b=0,15 mol và 14na+14mb=7,7g Lần lượt chọn giá trị của m và n để giải đc hpt thôi Chọn n=2 m=3=>a=-0,1 loại n=2;m=4 =>a=0,025 mol b=0,125 mol => 2 anken là $C2H4$ và $C4H8$n=3;m=4=>a=0,05 và b=0,1 mol =>2 anken là $C3H6$ và $C4H8$
|
|
|
|
giải đáp
|
bài tập ancol
|
|
|
|
Mol $H_2$ =0,15 mol=>mol ancol=0,3 mol Gọi CTTQ ancol là $ROH$ =>Mancol=15,2/0,3=50,667 2 ancol kế tiếp nhau trong dãy đồng đẳng=>2 ancol là $C2H5OH$ và $C3H7OH$ Gọi mol 2 ancol $C2H5OH$ và $C3H7OH$ lần lượt là a và b mol =>a+b=0,3 mhh ancol=46a+60b=15,2 =>a=0,2 và b=0,1 mol %m$C2H5OH$ =0,2.46/15,2.100%=60,53% %m$C3H7OH$ =39,47%
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
[Hóa 9] Hóa học hữu cơ
|
|
|
|
Mol hh khí=0,15 mol
Mol $Br_2$ =mol $C2H4$ =16/160=0,1 mol =>%V$C_2H_4$ =%n$C2H4$ = 0,1/0,15.100%=66,67% %V$CH_4$ =33,33% $CH4$ + 2 $O_2$ => $CO_2$ + 2 $H_2O$ $C2H4$ + 3 $O_2$ =>2 $CO_2$ + 2 $H_2O$ =>tổng mol $O_2$ =0,05.2+0,1.3=0,4 mol =>V=8,96l 2) khí thoát ra là $CH_4$ n$CH_4$ =0,05 mol Tổng mol khí=0,15 mol=>mol $C_2H_4$ =0,1 mol =>mol $Br_2$ = mol $C_2H_4$ =0,1 mol =>V$Br_2$ =0,1/0,5=0,2l %V $CH_4$ =0,05/0,15.100%=33,33% %V $C_2H_4$ =66,67%
|
|