|
|
giải đáp
|
Hóa
|
|
|
|
$S+6$ +2e => $S+4$ 2 mol<=1 mol $S+6$ nhận 2e thành $S+4$ vậy 2 chất X và Y mỗi chất chỉ đc nhận 1e(mol e nhường=nhận) => GS X là kim loại=>X là $Ag$ GS Y là hợp chất=>chỉ có thể là h/c của $Fe2+$ mà sp khử duy nhất chỉ có $SO_2$ => Y là $FeSO_4$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa vô cơ
|
|
|
|
$C$ + $H_2O$ => $CO$ + $H_2$ x mol =>x mol =>x mol Mol $CO_2$ =2/100=0,02 mol= mol ktủa Mol hh khí=0,2 mol =>0,02+2x=0,2=>x=0,09 mol =>%V $CO$ =0,09/0,2.10)%=45% chọn C
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 9
|
|
|
|
Mol $H_2$ =0,25 mol =>mol ancol=0,5 mol Gọi CTTQ 2 ancol là $ROH$ =>M$ROH$ =18,8/0,5=37,6=>có 1 ancol là $CH3OH$ Mà 2 ancol kế tiếp nhau =>ancol còn lại là $C2H5OH$ CTPT $CH4O$ và $C2H6O$ 2) mol $C2H5OH$ =0,1 mol Mol $CH3COOH$ =100.12%/60=0,2 mol =>ancol hết $C2H5OH$ + $CH3COOH$ ⇔ $CH3COOC2H5$ + $H_2O$ 0,1 mol =>0,1 mol m este=0,1.88=8,8g 3) mol $CO_2$ =0,2 mol Mol $Ca(OH)_2$ =0,15 mol $Ca(OH)_2$ + $CO_2$ => $CaCO_3$ + $H_2O$ 0,15 mol. =>0,15 mol =>0,15 mol $CaCO_3$ + $CO_2$ + $H_2O$ => $Ca(HCO_3)_2$ 0,05 mol<=0,05 mol =>n $CaCO_3$ =0,1 mol=>m=10g
|
|
|
|
giải đáp
|
tìm m gam hỗn hợp
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
Mọi người giúp em với ạ. Em cảm ơn ạ !
|
|
|
|
2$KClO_3$ => 2$KCl$ +3 $O_2$ x mol. =>x mol=>1,5x mol 2 $KMnO_4$ => $K_2MnO_4$ + $MnO_2$ + $O_2$ y mol. =>0,5y mol. =>0,5y mol=>0,5y mol mcr= 74,5x+98,5y+43,5y=74,5x+142y=8,66 $O_2$ + $C$ => $CO_2$ 0,04 mol<= 0,04 mol $O_2$ + 2$C$ => 2$CO$ b mol. =>2b mol Mol khí=0,1 mol=>m khí=3,52g Mol ktủa= mol $CaCO_3$ = mol $CO_2$ =0,04 mol GS hh khí chỉ gồm $CO$ và $CO_2$ $O_2$ đã hết =>mol $CO$ =0,06 mol=>mhh khí=3,44 loại =>hh khí gồm cả $O_2$ dư:a mol Gọi $O_2$ tạo $CO$=b mol =>a+2b=0,06 và 32a+28.2b=3,52-0,04.44=1,76 =>a=b=0,02 mol =>tổng mol $O_2$ =0,02+0,02+0,04=0,08 Mà mol $O_2$=1,5x+0,5y=0,08 kết hợp vs 74,5x+142y=8,66 =>x=y=0,04 =>m=4,9+6,32=11,22g %m$KClO_3$=4,9/11,22.100%=43,672%
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa học 9. Giúp với, cần gấp ạ
|
|
|
|
Bài 1: a) C3H7O2=>axit no=>$H2NCH2CH2COOH$ và $CH3CH(NH2)COOH$ b) $C_4H_8O_2$ este no đơn chức và axit no đơn chức Este $HCOOCH2CH2CH3$ $HCOOCH(CH3)CH3$ $CH3COOCH2CH3$ $CH3CH2COOCH3$ Axit $CH3CH2CH2COOH$ $CH3CH(COOH)CH3$ Bài 2: câu a làm tương tự 1 câu phía dưới b) dùng dd $CuSO_4$ dư phần cr thu đc gồm $Cu$ tạo thành và $Fe_2O_3$ $Al_2O_3$ (1) Dd thu đc gồm $Al_2(SO_4)_3$ và $FeSO_4$ và $CuSO_4$ dư (2) Cho phần dd đi qua dd $NH_3$ dư ktủa $Cu(OH)_2$ sẽ tan hết, còn ktủa của $Fe(OH)_2$ và $Al(OH)3$ cho td dd $NaOH$ dư =>dd thu đc là $NaAlO_2$,$NaOH$ cho td dd $HCl$ thu đc ktủa $Al(OH)3$ nung đến m ko đổi rồi đpnc criolit đc Al. =>ktủa thu đc sau (2) là $Fe(OH)_2$ nung đến m ko đổi rồi dùng $CO$ khử =>$Fe$ (1)HH gồm $Fe_2O_3$ và $Al_2O_3$ cho td dd $NaOH$ dư lặp lại quá trình y hệt yách $Al$ Bài 3: $CO_2$ => $(C_6H_10O_5)n$ => $C_6H_12O_6$ => $C_2H_5OH$ => $CH_3COOH$ => $CO_2$ Bài 4 Cho hh khí td dd $Ca(OH)_2$ dư =>xhiện ktủa trắng nhận biết $CO_2$ dẫn các khí còn lại qua dd $AgNO_3$ trg $NH_3$ xhiện ktủa vàng là $C_2H_2$ khí còn lại dẫn qua dd $Br_2$ dư làm mất màu dd $Br_2$ la $C_2H_4$ còn lại là $CH_4$ $C_6(H_2O)6$ glucozơ
$C_12(H_2O)11$ saccarozơ $(C_6(H_2O)5)n$ là xenlulozơ và tinh bột Phân biệt: đầu tiên dùng dd $I_2$ tạo dd xanh tím với hồ tinh bột, sau đó cho td dd $AgNO_3$ trong $NH_3$ tạo kt bạc là glucozơ Còn lại cho td dd $Cu(OH)_2$ tạo dd xanh lam là saccarozơ, cuối cùng còn xenlulozơ c) đặt CT gluxit là $Cx(H_2O)y$ đốt cháy=>x$CO_2$ +y$H_2O$ 8 mol =>3 mol 8y=3x=>chọn x=8=>y=3 CTPT $C_8H_6O_3$
|
|
|
|
giải đáp
|
gấp ạ giải bài kiểm tra
|
|
|
|
Mol $H_2O$ =0,1 mol $CuO$ + $H_2$ => $Cu$ + $H_2O$ $PbO$ + $H_2$ => $Pb$ + $H_2O$
Gọi mol $CuO$ và $PbO$ lần lượt là a và b mol => mol $H_2O$ =a+b=0,1 mhh cr ban đầu=80a+223b=10,86 =>a=0,08 và b=0,02 mol %m$CuO$ =6,4/10,86.100%=58,93% %m$PbO$=41,07%
|
|
|
|
giải đáp
|
đăng cho mọi người tham khảo. Cũng hay lắm đấy!!!
|
|
|
|
Gọi mol $Zn$ vag $Mg$ lần lượt là x và y mol $S+6$ +2e => $S+4$ 0,2 mol<=0,1 mol $S+6$ +6e => $S°$ 0,06 mol<=0,01 mol $S+6$ +8e => $S-2$ 0,04mol<=0,005 mol $Zn$ => $Zn+2$ +2e x mol. =>2x mol $Mg$ => $Mg+2$ +2e y mol. =>2y mol =>2x+2y=0,3 mhh bđ=65x+24y=8,9 =>mol $Zn$=0,129 mol =>m$Zn$=8,4g m$Mg$=0,5 g
|
|
|
|
giải đáp
|
đồng phân
|
|
|
|
Có mỗi chất thứ 2 có đphh cis trans
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa học
|
|
|
|
$Mg$ có tính khử mạnh hơn nên pứ trc Mol $H_2$ TN1=0,25 mol =>mol $Mg$ =0,25 mol= mol $H_2SO_4$ loãng=>mdd $H_2SO_4$ =122,5g $Mg$ pứ 1p với $H_2SO_4$ loãng Cr B gồm $Mg$ và $Cu$ chưa pứ $Mg$ => $Mg+2$ +2e x mol. =>2x mol $Cu$ => $Cu+2$ +2e y mol. =>2y mol $S+6$ +2e => $S+4$ 0,1 mol<=0,05 mol =>24x+64y=8,3-0,25.24=2,3 2y+2x=0,1 =>x=0,0225 và y=0,0275 mol %mol $Mg$=90,083% %mol$Cu$=9,917% Ý bạn là dung dịch nào vậy? T tính theo dd sau TN1 nhé chỉ có $MgSO_4$ 0,25 mol mdd sau=122,5+8,3-0,25.2=130,3g C%dd $MgSO_4$ =23,02%
|
|
|
|
giải đáp
|
help me
|
|
|
|
Mol $S$ =0,2 mol Mol $Zn$ =0,25 mol $Zn$ là chất khử $S$ chất oxh BTKL=>mcr sau=6,4+16,25=22,65g
|
|
|
|
giải đáp
|
tiếp đó mn
|
|
|
|
Độ tan là số gam ct trong 100g $H_2O$ tạo dd bão hòa =>100g $H_2O$ có 222g $AgNO_3$ ở 25 độ C =>250g $H_2O$ htan 555g $AgNO_3$
|
|
|
|
giải đáp
|
Bài toán hỗn hợp câc chất phản ứng với HCl
|
|
|
|
Gọi số mol $Al$ và $Fe$ là x và y (mol) mhh cr=27x+56y=8,3 Mol $H_2$ sinh ra =1,5x+y=0,25 (mol) =>x=y=0,1 (mol) Mol $HCl$ pứ = 0,3+0,2=0,5 (mol) Mà $HCl$ dùng dư 10%=>thực tế mol $HCl$ =0,275 (mol) =>V dd $HCl$ =0,275/2=0,1375 (lít)
|
|
|
|
giải đáp
|
help me
|
|
|
|
Mol $Fe$ = 0,11 mol Mol hh khí= 0,1 mol BT klg=>m hh khí=12,09-6,16=5,93g Gọi mol $Cl_2$ và mol $O_2$ lần lượt là x và y => x+y=0,1 và 71x+32y=5,93 =>x=0,07 và y=0,03 Mol $Cl-$ trong muối= 0,07.2=0,14 mol = mol $AgCl$ $Fe$ có thể lên $Fe+2$ và $Fe+3$ nên $Fe$ => $Fe2+$ + 2e a mol. =>2a mol $Fe$ => $Fe3+$ +3e b mol =>3b mol $Cl_2$ + 2e => 2$Cl-$ 0,07 =>0,14 mol $O_2$ +4e => 2$O2-$ 0,03=>0,12 mol Mol e nhường= nhận=>2a+3b=0,26 mol và tổng mol $Fe$ là a+b=0,11 mol=>a=0,07 và b=0,04 $Fe2+$ +$Ag+$ => $Fe3+$ + $Ag$ 0,07 mol =>0,07 mol Số gam ktủa = 0,07.108+0,14.143,5=27,65 =>chọn A
|
|