|
|
giải đáp
|
GIÚP??? CẦN GẤP!!!!!!!!
|
|
|
|
2$Al$ + $Fe_2O_3$ \rightarrow $Al_2O_3$ + 2 $Fe$ Bđ Pư x mol=>2x mol Sau: TN1: Mol $H_2$ =16,8/22,4=0,75 mol => hh sau pứ có $Al$ dư =>mol $Al$ =0,5 mol GS $Al_2O_3$ =x mol => mol $Fe$ =2x mol =>m p1= 0,5.27+102x+112x=13,5+214x gam TN2: tổng mol $H2$ =3,75 mol GS mol P2 gấp k lần mol P1 Nên mol $H_2$ =3,75=0,75k+2xk Mol $Al$ P2=0,5k mol=> mol $H2$ do $Al$ tạo =0,75k mol => mol $H_2$ do $Fe$ tạo =3,75-0,75k= mol $Fe$ => mol $Al_2O_3$ =0,5(3,75-0,75k)= 1,875-0,375k mol =>mP2=191,25-38,25k+56(3,75-0,75k)+13,5k=-66,75k+401,25g Ma mP1= 401,25/k-66,75k và mP2=mP1+134 => giải ra pt b2 đc k=2 hoặc k=3=>x=0,5625 hoặc x=0,25 mol Tổng mol $Fe$ =3,375 hoặc =2 mol =>m $Fe$ =112g hoặc =189g
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa hữu cơ khó quá... mọi người giải chi tiết luôn nha
|
|
|
|
Số C=mol $CO_2$ / mol X=6=>X có 6 ngtử C trong ptử Mà X lại là HC có 2 cacbon bậc 3, trong ptử chỉ có lk xích ma=>X là ankan =>X là 2,3-đimetylbutan có ctct có tính đối xứng nhất của $C_6H_14$ =>khi cho X td với $Cl_2$ tỉ lệ 1:1 chỉ thu đc 2 dẫn xuất monoclo do tính đối xứng =>chọn C.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 10 tách chất
|
|
|
|
a) dùng dd $HCl$ dư sau pứ cô cạn cr thu đc là $NaCl$ tinh khiết $Na_2SO_3$ +2$HCl$ \rightarrow 2 $NaCl$ + $SO_2$ + $H_2O$ $Na_2S$ +2 $HCl$ \rightarrow $NaCl$ + $H_2S$ b) dùng dd $NaOH$ dư gạn lấy ktủa sau đó cô cạn dd cr là $NaCl$ và $NaOH$ dư, cho td vs dd $HCl$ xong lại cô cạn thu cr là $NaCl$ c) dùng dd $BaCl_2$ dư gạn lấy ktủa trắng cô cạn dd cr là $NaCl$ và $BaCl_2$ dư cho td dd $H_2SO_4$ lại lọc cr cô cạn dd thu đc $NaCl$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
e ngu hóa lắm... giúp e ạ!
|
|
|
|
Gọi mol ancol=x mol Vancol= 60.15%=9ml $C_2H_5OH$ + $O_2$ \rightarrow $CH_3COOH$ + $H_2O$x mol. =>x mol Mol $CH_3COOH$ =0,009.1=0,009=x m$CH_3COOH$ =0,009.60=0,54(g)
|
|
|
|
giải đáp
|
ngoai khong khi
|
|
|
|
:| Nhôm bị oxh 1 phần ngoài KK tạo thành lớp $Al_2O_3$ dạng !ông tơ màu trắng bám trên bề mặt miếng $Al$.
|
|
|
|
giải đáp
|
Của giotroi ( Hóa lớp 10 ) kk
|
|
|
|
Mol $SO_2$ = 0,15 (mol)mol $OH-$ = 0,5.0,2.2 = 0,2 *(mol) Mol $OH-$ / mol $SO_2$ =1,333 =>tạo 2 muối trung hòa +muối axit $SO_2$ +2$OH-$ \rightarrow $SO_32-$ +$H_2O$ a mol. =>2a mol $SO_2$ + $OH-$ \rightarrow $HSO_3-$ b (mol) =>b (mol) =>2a + b = 0,2;a + b = 0,15=>a = 0,05(mol) b = 0,1(mol)
m ion kl $Na+$ + $K+$ =0,1.39+0,1.23 = 6,2(g) m gốc anion = m$SO_32-$ +m$HSO_3-$ = 0,05.80+81.0,1= 12,1(g) =>m muối = 18,3(g)
|
|
|
|
giải đáp
|
dạng bài tập quy về 100, giải theo chương trình của thcs giúp e ạ
|
|
|
|
GS có 100g hh KL m=100g Gọi số mol $Mg$ $Al$ $Cu$ lần lượt là x y z mhh=24x+27y+64z=100 TN1 2$Mg$ + $O_2$ \rightarrow 2 $MgO$ 2$Cu$ + $O_2$ \rightarrow 2 $CuO$ 4$Al$ + 3$O_2$ \rightarrow 2$Al_2O_3$ mhh oxit=40x+51y+80z=1,72.100=172 TN2 Vkhí =95,2l=>n$H_2$ =4,25 mol chỉ có $Mg$ và $Al$ pứ nên mol $H_2$ =x+1,5y =>x=1,25;y=2;z=0,25 =>trong 100g A có m$Mg$=30g,m$Al$ =54g m$Cu$ =16g
|
|
|
|
giải đáp
|
cho một hỗn hợp gồm Fe và Mg ( có số mol bằng nhau) vào dung dịch CuSO4. sau khi phản ứng kết thuc thu được hỗn hơp 2 kim loại 2,48 gam trong đó có 1,92 gam cu. tính sô mol Mg và Fe đã dùng
|
|
|
|
$Mg$ có tính khử mạnh hơn nên phứ trc TH1: $Mg$ hết hh cr gồm $Cu$ và $Fe$ chưa pứ
$Mg$ +$Cu2+$ \rightarrow $Mg2+$ +$Cu$ x mol. =>x mol m=2,48=64x+56x=>x=0,0207 mol Mà mol $Cu$ =1,92/64=0,03=> loại TH2: $Fe$ pứ 1 phần, cr gồm $Fe$ dư và $Cu$ $Mg$ + $Cu2+$ \rightarrow $Mg2+$ + $Cu$ x mol. =>x mol $Fe$ + $Cu2+$ \rightarrow $Fe2+$ + $Cu$ z mol. =>z mol Gọi $Fe$ pứ z mol=> $Fe$ dư=x-z mol Mol $Cu$ = x+z=0,03 mct sau pứ=2,48=1,92+56(x-z)=>x-z=0,01 =>x=0,02; z=0,01 Mol $Mg$ =0,02 mol Mol $Fe$ pứ=0,01 mol
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp vs
|
|
|
|
Gọi CTTQ ancol là $CnH2n+2-x(OH)x$ ĐK 1<=x<=n %mH=(2n+2)/(14n+2+16x)=0,1304=>2n+2=1,8256n+0,2608+2,0864x=>0,1744n+1,7392=2,0864x Chọn nghiệm thaasy n=2 x=1 tm CTPT $C2H6O$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa vô cơ
|
|
|
|
Bảo toàn thôi ^^ Tính mol các chất bđ $Fe$ 0,2 mol $Cu$ 0,1 mol $Zn$ 0,3 mol $Fe$ \rightarrow $Fe+2$ +2e
$Cu$ \rightarrow $Cu+2$ +2e
$Zn$ \rightarrow $Zn+2$ +2e 3 KL đều nhường 2e số mol e nhường=2số mol bđ=2.0,6=1,2 mol $S$ cũng nhận 2e nên số mol $S-2$ =0,3 mol= số mol $PbS$= mol $Pb(NO_3)_2$=>m$Pb(NO_3)_2$=99,3g=>mdd=496,5g=>Vdd=451,364ml
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp e bài Hóa này nha các anh chị
|
|
|
|
Tính delta độ bất bão hòa=2 X có 2 O trong ptử mà lại chỉ có 1 loại nhóm chức=>nghĩ đến TH X là este hoặc axit ko no đơn chức X có thể là $CH2=CH-COOCH3$ dùng $LiAlH4$ chuyển thành $C2H5OH$ X=>C2H5OH=>$C_4H_6$=>cao su buna
|
|