|
|
giải đáp
|
chuyên đề vê clo
|
|
|
|
Mol $HCl$=7,3/36,5=0,2 mol 4$HCl$ + $MnO_2$ \rightarrow $MCl_2$ + $Cl_2$ + 2$H_2O$ 0,2 mol. =>0,05 mol V=1,12l
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
mọi người giúp với!
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
tim kim loai va tim halogen
|
|
|
|
Gọi CT oxit là $M_2O_n$ $M2On$ + 2n$HCl$ \rightarrow 2$MCl_n$ +n $H2O$ Mol oxit= 15,3/(2M+16n) Mol muối=20,8/(M+35,5n) Từ pt=>15,3.2/(2M+16n)=20,8/(M+35,5n) =>30,6(M+35,5n)=20,8(2M+16n)=>11M=753,5n=>M=68,5n=>n=2 M=137 $Ba$ Mol $BaO$=0,1 mol=>mol $HCl$=0,2 mol=>m$HCl$=7,3g=>mdd=40g
|
|
|
|
giải đáp
|
m.n giúp mình vs
|
|
|
|
Ca +2 H2O \rightarrow Ca(OH)2 + H2 x mol. =>x mol CaC2 + 2H2O \rightarrow Ca(OH)2 + C2H2 y mol. =>y mol Al4C3 + 12H2O \rightarrow 4Al(OH)3 + 3CH4 z mol. =>4z mol Dd chỉ chứa 1 ctan là Ca(AlO2)2=>Ca(OH)2 và Al(OH)3 hết Ca(OH)2 + 2Al(OH)3 \rightarrow Ca(AlO2)2 + 4H2O x+y mol=>2x+2y mol =>2x+2y=4z =>x+y=2z
|
|
|
|
giải đáp
|
tinh ap suat
|
|
|
|
Đốt hh Y hay đốt hh bđ với oxi cũng tương tự nhau nên chỉ cần pt các chất bđ với $O2$$C_2H_2$ +5/2 $O_2$ \rightarrow 2$CO_2$ + $H_2O$ 0,02 mol=>0,05 mol=>0,04 mol=>0,02 mol 2$H2$ + $O2$ \rightarrow 2$H2O$ 0,03 mol=>0,015 mol=>0,03 mol Tổng mol $O2$=0,065 Mol $O2$ bđ=0,075 mol =>mol $O2$ dư=0,01 mol Tổng mol khí sau pứ=0,02+0,04+0,03+0,01=0,1 mol =>p=0,784
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
viết PTHH của các phản ứng
|
|
|
|
$CH3CHBrCH2CH3$ + $KOH$ trong etanol \rightarrow $CH3-CH=CH-CH3$+$KBr$ +$H2O$ $CH3CH2Br$ + $Mg$ \rightarrow $CH3CH2MgBr$ $ClCH2-CH=CH-CH3$+ $H2O$ \rightarrow $HOCH2CH=CH-CH3$ + $HCl$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp em hoàn thành các phương trình sau ạ
|
|
|
|
$BrC6H4CH2Br$ +$NaOH$ loãng nóng \rightarrow $BrC6H4CH2OH$ +$NaBr$ $BrC6H4CH2Br$ +3 $NaOH$ đặc nóng \rightarrow $ONaC6H4CH2OH$ + +2$NaBr$ + $H2O$ $CH3CH2Br$ + $Mg$ \rightarrow $CH3CH2MgBr$ $CH3CH2MgBr$ + $CO2$ \rightarrow $CH3CH2COOMgBr$ $CH3CH2COOMgBr$ + $HBr$ \rightarrow $CH3CH2COOH$ + $MgBr_2$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 10😭
|
|
|
|
TH1 GS 2 muối là $NaF$ và $NaCl$ Kết tủa là $AgCl$ mol $AgCl$=57,34/143,5=0,4 mol=mol $NaCl$ =>m$NaCl$=23,4g<31,84g tm TH2: 2 muối kp $NaF$ và $NaCl$ Gọi ct chung là $NaX$ Mol kt=57,34/(108+X)=mol muối bđ=31,84/(23+X) =>X=83,13=> 2 muối là $NaBr$ và $NaI$
|
|
|
|
giải đáp
|
giải giùm e với ạ
|
|
|
|
$N$+5 +3e \rightarrow $N$+2 0,015 mol<=0,005 mol $M$+n \rightarrow $M$+m + (m-n)e
Gọi CT oxit là $M_2On$ Gọi hóa trị cao nhất của M là m Mol $M$+n trong oxit=[1,08/(2M+16n)].2=2,16/(2M+16n) => mol e nhg=2,16(m-n)/(2M+16n)=0,015 =>0,015(2M+16n)=2,16(m-n) =>2M+16n=144m-144n =>2M=144m-160n Chọn m=3;n=2=>M=56 $Fe$
|
|
|
|
giải đáp
|
Xác định kim loại
|
|
|
|
Gọi KL là R $R$ + 2$HCl$ \rightarrow $RCl_2$ + $H_2 TN1: Mol $HCl$ =0,39 molKL dư=> mol KL>0,39/2=0,195 mol=>13/R>0,195=>R<66,67 TN2: Mol $HCl$=0,42 mol =>mol KL<0,42/2=0,21=>13/R<0,21=>R>61,9 R hóa trị 2 => R là $Zn$
|
|
|
|
giải đáp
|
can gap a chi giai giup e nhe
|
|
|
|
$BaO$ + $H_2O$ \rightarrow $Ba(OH)_2$ $Ba(OH)_2$ + $Al_2O_3$ \rightarrow $Ba(AlO_2)_2$ + $H_2O$ Dd D là $Ba(OH)2$ dư, $Ba(AlO_2)_2$ phần không tan B là $FeO$ và 1P $Al2O3$ Sục $CO_2$ vào D $CO_2$ + $Ba(OH)_2$ \rightarrow $BaCO_3$ + $H_2O có thể viết thêm pt tạo muối axit 2$CO_2$ + $Ba(AlO_2)$ + 4$H_2O$ \rightarrow $Ba(HCO_3)2$ +2 $Al(OH)_3$ B qua $CO$ chỉ có $FeO$ phản ứng tạo $Fe$ G là $Fe$ $Fe$ + $H_2SO_4$ \rightarrow $FeSO_4$ + $H_2$ 10$FeSO_4$ +2 $KMnO_4$ + 8$H_2SO_4$ \rightarrow 2$MnSO_4$ + $K_2SO_4$ + 8$H_2O$ + 5$Fe_2(SO_4)_3$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình
|
|
|
|
$Cl_2$ +2$MBr$ \rightarrow 2$MCl$ + $Br_2$
Đặt pt chung do pứ $Cl_2$ vs $KBr$ tương tự với $NaBr$ 1 mol $Cl2$ pứ tạo ra 1 mol $Br_2$ m muối giảm =2.(M+80)-2.(M+35,5)=89g hoặc tính t Thực tế m muối giảm=4,45g=> mol $Cl2$=0,05 mol=>V=1,12l
|
|
|
|
giải đáp
|
Gíup e với mọi người nè!
|
|
|
|
b) miếng giấy màu bị mất màu do $Cl_2$ + $H2O$ \rightleftharpoons $HCl$ + $HClO$ $HClO$ tạo thành có khả năng tẩy màu a) Khí Cl2 oxi hóa KI thành I2, Cl2 và I2 tan nên dung dịch ban đầu có màu vàng nâu. $Cl2$ + 2$KI$ \rightarrow 2$KCl$ + $I2$ Sau đó dd có màu xanh tím do $I2$ đc tạo thành và td với hồ tinh bột Cho dư $Cl2$ nên sau đó $Cl2$ td vs $I2$ dd nhạt màu dần do 5$Cl2$ + $I2$ + 6$H2O$ \rightarrow 2$HIO3$ + 10$HCl$
|
|