|
|
giải đáp
|
hóa vô cơ
|
|
|
|
Mol $Mg$=1,92/24=0,08 molMol $Fe$=4,48/56=0,08 mol $Mg$ $\rightarrow$ $Mg$+2 +2e 0,08 mol. =>0,16 mol $Fe$ $\rightarrow$ $Fe$+3 +3e x mol =>3x mol $Fe$ $\rightarrow$ $Fe$+2 +2e y mol =>2y mol Mol $HCl$ = 2mol $H2O$ =0,24=>mol $H2O$ =0,12=mol Oxi trong oxit 2$Cl$0 +2e $\rightarrow$ 2$Cl$-1 0,16+2x+3y-0,24 mol=2x+3y-0,08 2O0+4e $\rightarrow$ 2O-2 0,12 mol<=0,24 mol<=0,12 mol Mol $HCl$=0,24 mol $Fe$2+ + $Ag$+ $\rightarrow$ $Fe$3+ + $Ag$ y mol. =>y mol Tổng mol $Cl$-=mol $HCl$+mol$Cl$- trong muối =0,24+2x+3y-0,08=mol $AgCl$ Tổng gam kt=143,5(2x+3y-0,08+0,24)+108x=56,69 Tổng mol $Fe$=x+y=0,08 mol =>x=0,02;y=0,06 mol =>mol $Cl2$ =0,07 mol, mol $O2$=0,06=>%V
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa hữu cơ
|
|
|
|
Gọi CTTQ của ankan anken ankin lần lượt là $CnH2n+2$ $CnH2n$ $CnH2n-2$Mol hh khí=672/1000/22,4=0,03 mol Mol $AgNO_3$ =0,02 mol Mol $Br_2$ =0,15.0,2=0,03 mol GS ankin là $C2H2$=>n=2; mol $C2H2$=0,01 mol Ankan và anken có CT lần lượt là $C2H6$ và $C2H4$ =>mol $Br2$ phứ vs $C2H4$=0,03-0,01.2=0,01 mol= mol $C2H4$
=> mol $C2H6$=0,01 mol Tách riêng các chất: cho qua dd $AgNO3$ trong $NH3$ có $C2H2$ bị hấp thụ tạo ktua $C2Ag2$ sau đó cho td với dd $HCl$ dư thu đc $C2H2$ ban đầu. Dẫn hh khí còn lại qua dd $Br2$ dư có $C2H4$ bị hấp thụ, cho $Zn$ td dd sau pứ làm bay hơi thu được $C2H4$ còn lại là $C2H6$ GS ankin ko phải là $C2H2$ Mol $AgNO_3$=mol ankin=0,02 mol CnH2n-2+AgNO3+NH3 \rightarrow CnH2n-3Ag +NH4NO3 => mol $Br2$ pứ vs ankin =0,04>0,03=>loại
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa vô cơ, giải giùm em với ạ. Cảm ơn nhiều
|
|
|
|
Mol $SO_2$=2,688/22,4=0,12 mol $M$ \rightarrow $M$+2 +2e 0,12 mol<= 0,24 mol $S$+6 +2e \rightarrow $S$+4 0,24 mol<=0,12 mol =>0,12M=7,68=>M=64 M là $Cu$ b) mol $O_2$=2,24/22,4=0,1 mol Mol hhB=4,256/22,4=0,19 mol 2$SO_2$ + $O_2$ \rightleftharpoons 2$SO_3$ Bđ:0,12 mol;0,1 mol Pứ::x mol=>0,5x mol=>x mol Sau:0,12-x mol;0,1-0,5x mol;x mol Molhh B=0,12-x+0,1-0,5x+x=0,19=>x=0,06 mol Vậy hh B gồm 0,06 mol $SO2$ 0,07 mol $O2$ 0,06 mol $SO3$ =>%V c) mol $Fe$=6,72/56=0,12 mol Mol $Cu$=7,84/64=0,1225 mol mcr sau pứ=8,8g>m$Cu$=>$Cu$ chưa pư vs axit, $Fe$ pứ 1phần Fe \rightarrow $Fe$+3 +3e x mol. => 3x mol S+6 +2e \rightarrow S+4 3x mol=>1,5x mol 2$Fe$3+ + $Fe$ \rightarrow 3$Fe$2+ x mol=>0,5 x mol $Fe$ dư:0,12-1,5x mol=>m$Fe$=6,72-84x mcr=8,8=6,72-84x+7,84=>x=0,06857 mol=>mol $SO2$=0,103 mol=>V=2,304l
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa vô cơ, giải giùm em với ạ. Cảm ơn nhiều!
|
|
|
|
$CO$ + $H2O$ \rightleftharpoons $CO2$ + $H2$Bđ: x-3 M;x M Pứ:2 M<=2 M. <=2M<=2M [ ] x-5 M x-2 M K=([$CO_2$].[$H_2$])/([$CO$].][$H_2O])=1 =>4/[(x-5)(x-2)]=1=>x=6 hoặc x=1=>x=6 tm x>=3
|
|
|
|
giải đáp
|
giup e giai bai nay nhe
|
|
|
|
3,2g cr chắc chắn phải có B vì A đứng trc B trg dãy hoạt động hóa học Gọi số mol A và B lần lượt là x và y mol
Bạn lập hệ pt mol khí và cr sẽ cm đc cr chỉ chứa B mà không có A dư. Vậy B ko pứ với dd axit, B đứng sau H trong dãy hd hóa học Mol khí $H2$=1,12/22,4=0,05 mol= mol A =>mhh bđ=0,05.A+3,2=6,45=>A=65 $Zn$ Mol $AgNO_3$=0,2.0,5=0,1 mol $B$ +2$AgNO_3$ \rightarrow $B(NO_3)_2$ + 2$Ag$ 0,05 mol<=0,1 mol=>0,05 mol =>B=64 $Cu$ tm b) muối khan F là muối $Cu(NO_3)_2$ $Cu(NO_3)_2$ \rightarrow $CuO$ + 2$NO_2$ +1/2$O_2$ 0,05 mol. =>0,1 mol=>0,025 mol V=(0,1+0,025)22,4=2,8l c) $Zn$ + $Cu(NO_3)_2$ \rightarrow $Zn(NO_3)_2$ +$Cu$
65g Zn tạo 64g Cu mgiảm=1g Thực tế m giảm=0,1g=>mol $Zn$=0,1 mol=mol$Cu(NO_3)_2$ =>CM=0,1/0,4=0,25 M C giải tắt vì đangvội ,có chỗ nào ko hiểu cứ hỏi nhé em!
|
|
|
|
giải đáp
|
bạn giúp mình
|
|
|
|
Mol $S$=8/32=0,25 mol $S$ + $O_2$ \rightarrow $SO_2$ 0,25 mol=>0,25 mol V$O_2$ =0,25.22,4=5,6l
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa vô cơ 9
|
|
|
|
Mol $Ba$ trong hh bd=mol $K$ trg hh bd=0,02 mol Cho thêm n mol $Ba$ vào =>phứ $Ba$ + 2$H_2O$ \rightarrow $Ba(OH)_2$ + $H_2$ n mol => n mol Tổng số mol $OH$ - =2n+0,02.2+0,02=2n+0,06 Mol $Al_2(SO_4)_3$ =0,1.0,2=0,02 mol => mol $Al$ 3+ =0,02.2=0,04 mol Mol $Al_2O_3$ =1,02/102=0,01 mol Đoạn này mình sửa lại đề nhé. => mol $Al(OH)_3$ =0,02 mol Ta có TH1 $Al$3+ hết $OH$- dư $Al$ 3+ +3$OH$- \rightarrow $Al(OH)_3$ 0,04 mol =>0,12 mol =>0,04 mol $Al(OH)_3$ + $OH$- \rightarrow $AlO_2$- + 2$H_2O$ 0,02 mol=>0,02 mol =>0,14=2n+0,06=>n=0,04 mol TH2 $Al$3+ dư $OH$- hết CHỉ xảy ra $Al$ 3+ +3$OH$- \rightarrow $Al(OH)_3$ 0,06 mol<=0,02 mol =>loại
|
|
|
|
giải đáp
|
cho em hỏi bài này ạ
|
|
|
|
Gọi KL chung cho hh KL $X$ và $Zn$ là $A$ mol $H_2$ TN1=0,672/22,4=0,03 mol $A$ + 2$HCl$ \rightarrow $ACl_2$ + $H_2$ 0,03 mol<= 0,03 mol $M_A$=1,7/0,03=56,67 mà $Zn$=65>56,67 =>$M_X$<56,67 mol $H_2$ TN2<0,05 mol mol $X$ TN2=1,9/X =>1,9/X<0,05=>X>38 =>38<X<56,67 mà X thuộc phân nhóm chính nhóm IIA=>X là $Ca$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa- tăng giảm khối lượng
|
|
|
|
Bài 7 $Cl_2$ + 2$KBr$ \rightarrow 2$KCl$ + $Br_2$ 1 mol $Cl_2$ tạo ra 1 mol $Br_2$ m muối giảm 89g thực tế mmuối giảm=1,6-1,155=0,445g =>mol $Cl_2$=0,005 mol =>m$Cl_2$=0,005.71=0,355g =>%m$Cl_2$=(0,355/5).100%=7,1% Bài 6: GS có 100g hh muối bđ =>m$NaBr$=10g $Cl_2$ + 2$NaBr$ \rightarrow 2$NaCl$ + $Br_2$ 206g $NaBr$ pứ tạo 117g $NaCl$ m muối giảm=89g 10g $NaBr$ =>4,32g =>m hh muối sau=100-4,32=95,68g =>m muối giảm 4,32%
|
|
|
|
giải đáp
|
Peptit
|
|
|
|
amino axit X mạch hở, phân tử có một nhóm -NH2. mà %N là 18,667% =>$M_X$=14/18,667%=75 => X là Glyxin $H2N-CH2-COOH$ $M_M$=75.3-18.2=189 $M_Q$=75.4-18.3=246 số mol M tạo thành: $n_M$=0,945/189=0,005 mol mol đipeptit=4,62/(75.2-18)=0,035 mol mol X=3,75/75=0,05 mol bảo toàn mol tổng mol Gly=0,05+0,035.2+0,005.3=0,135 mol Gọi số mol M và Q lần lượt là a và b bảo toàn mol=>3a+4b=0,135 tổng số gam M+Q=8,389=189a+246b =>a=b=0,019=>a;b=1:1
|
|
|
|
giải đáp
|
bài tập SO3
|
|
|
|
2$SO_2$ + $O_2$ \rightleftharpoons 2$SO_3$ bđ:x mol x mol pứ:0,6x mol=>0,3x mol => 0,6x mol sau:0,4x mol 0,7x mol 0,6x mol hh sau có tổng số mol=1,7x mol %V$SO_3$=%n$SO_3$=(0,6/1,7).100%=35,29% tương tự %V$SO_2$dư=23,53% %V$O_2$dư=41,18%
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình mấy bài tập hữu cơ này với
|
|
|
|
Bài 2 Mol $H_2$=0,1 mol Xét m gam hh: Mol $CO_2$=(3,52/44).4=0,32 mol Mol $H_2O$=(2,16/18).4=0,48 mol
A và B hơn kém nhau 2 gốc $-CH_2$=>A và B cùng dãy đồng đẳng ancol no đơn chức C phải có ítt nhất 3C trg ptử vì C chứa 1 LK đôi Gọi CT chung của A và B là $CnH2n+1OH$ x mol Gọi CT của C là $CmH2mO$ y mol =>mol $H_2$=0,5x+0,5y=0,1 mol=>x+y=0,2 =>tính tỉ lệ mol $CO_2$/molhh=0,32/0,2=1,6 =>Phải có 1 ancol có 1C=>CT A là $CH3OH$ B hơn A 2 gốc $-CH2$=>B có CT $C3H7OH$ Mol $CO2$=nx+my=0,32 Mol $H2O$=ym+x(n+1)=0,48=>x=0,16=>y=0,04 =>0,16n+0,04m=0,32=>n=1;m=4=>C: $C4H8O$
|
|