|
|
giải đáp
|
bạn nào giải dùm mình câu này với, chi tiết 1 chút nha !!!!!
|
|
|
|
Gọi CTTQ anken là $CnH2n$ GS có 1 mol hh khí bđ=>a+b=1
$CnH2n$ + $H_2$ => $CnH2n+2$ Bđ: a mol. b mol Pứ: a mol=>a mol=>a mol Dư: b-a mol Hh khí sau pứ ko làm mất màu nc $Br_2$ => sau pứ anken hết, hh khí gồm ankan và $H_2$ dư Bảo toàn m =>mhh sau=hhtrc=m Mol hh sau=b mol=>Mhh sau=m/b=26 Mol hh trc=a+b mol=>Mhh sau=m/(a+b)=9,1.2=18,2 =>26b=18,2a+18,2b=>7,8b=18,2a=>b=7/3a=>a=0,3;b=0,7 Sử dụng sơ đồ đg chéo=>0,3/0,7=(18,2-2)/(14n-18,2=>n=4 CTPT là $C4H8$ △=1 Vì anken cộng $HBr$ tạo sp duy nhất=>anken có CTCT có tính đối xứng cao nhất CTCT $CH_3-CH=CH-CH_3$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa hữu cơ khó lớp 9
|
|
|
|
Mol $CO2$= mol $H2O$=6,3/18=0,35 mol Hh khí gồm 2 khí đều td đc vs dd $H2$ xt $Ni$ => 2 khí A và B là 2 anken Gọi CT chung 2 anken là $CnH2n$ $CnH2n$+(3n/2)$O_2$ => n$CO_2$ +n$H_2O$
Bảo toàn Oxi: mol $O_2$ pứ=(0,35.2+0,35)/2=0,525 mol =>mhh khí(V/2 lít)=0,35.44+0,35.18-0,525.32=4,9g=>V lít hh nặng 9,8g=m bình đựng dd $Br_2$ tăng b) V=6,72=>1/2V=3,36=>molhh khí=0,15 mol Mà số mol $CO2$=0,35 mol=> số C trung bình trong hh khí=0,35/0,15=2,333 =>1 anken là $C2H4$ (B) Mà ptử chất A có số ngtử C hơn B là 2 ngtử => A là $C4H8$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp mình với
|
|
|
|
GS hh chỉ gồm $Cu$, $Fe$ và $S$ Gọi số mol tương ứng của $Cu$, $Fe$ và $S$ là a b c mol =>64a+56b+32c=4,6 $NO_2$ là sp khử duy nhất nên $S$ trong hh bđ sẽ đc chuyển hết thành $SO_4$2- Cho dd Y tác dụng với dd $BaCl_2$=> kt là $Ba SO_4$ Mol $Ba SO_4$=11,65/233=0,05 mol $S$ => $S$+6 +6e 0,05 mol<=0,05 mol =>0,3 mol $Cu$ => $Cu$+2 +2e 0,025 mol => 0,05 mol $Fe$ => $Fe$+3 +3e 0,025 mol =>0,075 mol $N$+5 +1e => $N$+4 =>c=0,05 mol Cho dd Y tác dụng với $NH_3$ dư thu đc ktủa là $Fe(OH)_3$ mol=2,675/107=0,025 mol Bảo toàn $Fe$ => mol $Fe$ bđ=mol $Fe(OH)_3$=0,025 mol =>b=0,025 Thay vào mhh bđ =>4,6-32.0,05-0,025.56=64a =>a=0,025 mol Mol e nhg =0,3+0,075+0,05=0,375+0,05=mol$NO_2$=0,425 =>V=9,52 chọn C
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 10
|
|
|
|
% theo thể tích của hh Y chứ :)) Mol $Fe$=28/56=0,5 mol Mol $S$=3,2/32=0,1 mol $Fe$ + $S$ => $FeS$ Bđ:0,5 mol 0,1 mol Pứ:0,1 mol<=0,1 mol=>0,1 mol Dư:0,4 mol Hh cr sau pứ gồm $Fe$ dư và $FeS$ $Fe$ + 2$HCl$ => $FeCl_2$ + $H_2$ 0,4 mol =>0,4 mol $FeS$ +2$HCl$ => $FeCl_2$ + $H_2S$ 0,1 mol. =>0,1 mol %V$H_2$=0,1/0,5.100%=20% %V$H_2S$=80%
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
hoa 8
|
|
|
|
Thể tích 20 lọ $O_2$=20.0,1=2l tương đương vs 90% => theo lí thuyết thu đc là 2,22l Mol $O_2$=2,22/22,4 a) 2$KMnO_4$ => $K_2MnO_4$ + $O_2$ + $MnO_2$ 4,44/22,4 mol<= 2,22/22,4 mol Khối lượng $KMnO_4$=2,22.2/22,4. 158=31,32g b) 2$KClO_3$=>2$KCl$ + 3$O_2$ 0,066 mol<= 2,22/22,4 mol Khối lượng $KClO_3$=8,094g
|
|
|
|
giải đáp
|
GIÚP MÌNH VỚI MAI MÌNH NỘP RỒI
|
|
|
|
Làm trc mấy bài nhận biết nhé ^^5) cho các dd lần lượt tác dụng với dung dịch $NH3$ dư Ống nào xh kt trắng hóa nâu đỏ trong kk thì bđ là $FeCl2$ Ống nào xh ktủa trắng keo ko bị htan thì bđ chứa $AlCl3$ Ống nào xh kt xong kt bị htan tạo phức ko màu lthì bđ chứa $ZnCl2$ 3$NH3$+$AlCl3$+3$H2O$=>3$NH4Cl$+$Al(OH)3$ 2$NH3$+$ZnCl2$+2$H2O$=>$Zn(OH)2+2$NH4Cl$ Sau đó $Zn(OH)2$+4$NH3$=>$[Zn(NH3)4](OH)2$ 2$NH3$+$FeCl2$+2$H2O$=>$Fe(OH)2$ +2 $NH4Cl$ Sau đó 4$Fe(OH)2+$O2$+2$H2O$=>4$Fe(OH)3$ 6) dùng quỳ tím $HCl$ đỏ, $Ba(OH)2$, $NaOH$ xanh $Na2SO4$ ko đổi màu Cho dd $Na2SO4$ vào nhóm dd làm quỳ hóa xanh nhận biết đc $Ba(OH)2$ tạo kt trắng Pt thì có các pt phân li axit bazơ $HCl$ => $H$+ + $Cl$ - $Ba(OH)2$=>$Ba$2+ +2$OH$- $NaOH$=>$Na$+ +$OH$- $Ba$2+ + $SO4$2-=> $Baso4$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hidro
|
|
|
|
Gọi số mol $PbO$ và $Fe2O3$ lần lượt là a và b$PbO$ + $C$ => $Pb$ + $CO$ a mol => a mol => a mol $Fe2O3$ + 3$C$ =>2$Fe$ +3$CO$ b mol => 3b mol => 2b mol Tổng m cr sau pứ=207a+112b=26,3 Khối lượng $Pb$=3,696m$Fe$=>207a=3,696.112b =>a=0,1, b=0,05 Tổng mol C=0,1+0,15=0,25 mol =>m$C$=0,25.12=3(g)
|
|
|
|
giải đáp
|
giải giùm mình
|
|
|
|
$AgNO3$ => $Ag$+ + $NO3$- 0,01 mol => 0,01 mol $Ag$+ +$Cl$- => $AgCl$ 0,01 mol=>0,01 mol Mol $Cl$-=0,01 mol=>mol $BaCl2$=0,005 mol=> CM dd $BaCl2$ =0,025M
|
|
|
|
giải đáp
|
hoa 8
|
|
|
|
$BaCO3$ chứ nhỉ ^^ $BaCO3$ => $BaO$ + $CO2$ Bđ: 1000 mol Pứ:494,118 mol<=494,118 mol Dư:505,882 mol Mol $BaCO3$=197.1000/197=1000 mol Mol $BaO$=75,6.1000/153=494,118 mol H%=49,41%
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 9 Cần gấp
|
|
|
|
Gọi số mol $AlCl3$ và $Al2(SO4)3$ trong phần 1 là a,b molKhối lượng ctan p1=133,5a+342b=6,84+133,5a Khối lượng ctan P2=6,84+133,5a+32,535=39,375+133,5a
số mol 2 muối trong phần 2 lần lượt là an, bn molP1: mol kết tủa=mol$BaSO4$=13,98/233=0,06 mol $Al2(SO4)3$+ 3 $BaCl2$ => 2 $AlCl3$ + 3 $BaSO4$ 0,02 mol<= 0,06 mol =>b=0,02 mol P2: mol $Ba(OH)2$=0,476 Giả sử $Ba(OH)2 hết Kết tủa gồm $BaSO4$ và $Al(OH)3$ $Al2(SO4)3$ + 3$Ba(OH)2$ => 2$Al(OH)3$ + 3$BaSO4$ b mol => 3b mol. =>2b mol =>3b mol 2$AlCl3$ +3$Ba(OH)2$ =>2$Al(OH)3$+ 3$BaCl2$ c mol =>1,5c mol => c mol Ta có 3b+1,5c=0,476 Khối lượng kt =2.78b+3.233b+78c=69,024 =>b=0,063; c =0,191 Khối lượng ctan P2=47,0445=39,375+133,5a=>a=0,057 mol Còn khối lượng dd ntn nhỉ? ^^
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 8 hidro
|
|
|
|
$Zn$ + 2$HCl$=> $ZnCl2$ + $H2$$Zn$ + $H2SO4$ => $ZnSO4$ + $H2$ $Mg$ + 2$HCl$=> $MgCl2$ + $H2$ $Mg$ +$H2SO4$=> $MgSO4$ +$H2$ 2$Al$+6$HCl$ =>2$AlCl3$ +3H2$ 2$Al$+3$H2SO4$=>$Al2(SO4)3$+3$H2$ mol $H2$=0,05 So sánh tỉ lệ số mol kim loại với số mol $H2$ Số mol $H2$ bằng số mol KL nếu KL đó là $Zn$ hoặc $Mg$ Số mol $H2$ bằng 1,5 lần số mol KL nếu đó là $Al$ => chọn Số mol khí luôn bằng 1 nửa số mol axit nếu đó là axit $HCl$ hoặc bằng số mol axit nếu là $H2SO4$ Từ pt=> chọn $HCl$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp mình với.
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
Helppppppppppp
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 8 oxit
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|