|
|
giải đáp
|
giúp với
|
|
|
|
Gọi số proton=số electron=p hạt số nơtron=n hạt =>tổng số hạt 2p+n=28 tổng số hạt không mang điện chiếm 35% =>n=35%(2p+n)=>0,7p=0,65n =>p=9,1=9 và n=9,8=10 vì p,n các số nguyên dương
|
|
|
|
giải đáp
|
rõ dễ mak kb làm
|
|
|
|
Cấu hình e của $Ba2+$ là cấu hình e của $Xe$ hay 1s22s22p63s23p63d104s24p64d105s25p6
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp với
|
|
|
|
Dùng pp đường chéo Ở đây chị ko biết trình bày nên đặt số mol bình thường vậy Gọi n$O2$=x mol n$O3$=y mol =>Mhh=38,4=(32x+48y)/(x+y) =>32x+48y=38,4x+38,4y =>6,4x=9,6y =>x=1,5y Vậy hh gồm 1,5y mol $O2$ và y mol $O3$ QUY ĐỔI 2$O3$=>3$O2$ y mol=>1,5y mol Tổng mol $O2$ là 3y mol=>n$O$=6y mol $CO$+$O$=>$CO2$ $H2$+$O$=>$H2O$ =>nhh $CO$+$H2$=6y mol =>n$B$=6y mol Mà n$A$=2,5y mol =>n$A$/n$B$=5/12
|
|
|
|
giải đáp
|
Cháu Tâm giải hộ cho cháu chú. cảm ơn
|
|
|
|
mhh=m gam=> m$Cu$=0,7m gam và m$Fe$=0,3x gam n$HNO3$=0,7 mol Tính khử của $Fe$>$Cu$ nên $Fe$ pứ với $HNO3$ trước sau đó đến $Cu$ Sau pứ thu đc 0,75m gam cr chắc chắn có $Cu$ nhưng m$Cu$=0,7m<0,75m nên cr còn $Fe$ dư=0,05m gam =>m$Fe pứ=0,25m gam =>n$Fe$ pứ=0,25m/56 mol nhh khí=0,25 mol $Fe$ => $Fe+2$ +2e 0,25m/56 mol =>0,5m/56 mol Bảo toàn $N$ n$HNO3$=0,5m/56+0,25=0,7 =>m=50,4 gam
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp em với
|
|
|
|
Bài 2: n$Fe2+$=0,3 mol=n$Fe(OH)2$ BT $Fe$ Nung $Fe(OH)2$=>$Fe2O3$=0,15 mol Tổng n$OH-$ dùng=0,95.2=1,9 mol n$Al3+$=0,4 mol n$SO42-$=0,6 mol Mà n$Ba2+$=0,95 mol =>n$BaSO4$=0,6 mol n$OH-$ pứ với $Al3+=1,9-0,3.2=1,3 mol $Al3+$+3$OH-$ => $Al(OH)3$ 0,4 =>1,2 =>0,4 mol Kết tủa bị htan =0,1 mol $OH-$ nên lượng $Al(OH)3$ sau cùng=0,3 mol =>n$Al2O3$=0,15 mol =>m cr sau cùng=0,15.102+0,15.160+0,6.233=179,1gam
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp em với
|
|
|
|
Bài 1: n$Al$=0,02 mol =>n$Al3+$=0,02 mol n$H2SO4$=0,05 mol=>n$H+$=0,1 mol 2Al +6 $H+$ => 2$Al3+$ +3 $H2$ n$H+$ pứ=0,06 mol=>n$H+$ dư=0,04 mol n$Al2O3$=0,005 mol=>n$Al(OH)3$=0,01 mol $H+$ + $OH-$ => $H2O$ 0,04 =>0,04 $Al3+$ +3$OH-$ => $Al(OH)3$ 0,02 =>0,06 =>0,02 mol $Al(OH)3$+$OH-$ => $AlO2-$ +2$H2O$ 0,01 mol=>0,01 mol Tổng n$OH-$=0,01+0,06+0,04=0,11 mol=>V=1,1 lit
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp em tiếp bài này
|
|
|
|
n$Cu$=0,2 mol n$NO$=0,02 molGọi n$Cu$ pứ=x mol =>n$CuO$=x mol n$Cu$ dư=0,2-x mol $Cu$=>$Cu+2$+2e $N+5$+3e=>$N+2$ =>0,2-x=0,02.3/2=>x=0,17 mol Tổng n$HNO3$=0,17.2+0,03.8/3=0,42 mol =>V$HNO3$=0,84 lit
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp với
|
|
|
|
n$NaOH$=n$RCOOH$=0,4 mol =>n axit phản ứng=0,4 mol=n ancol pứ Xét pứ este hóa GS H%=100% thì $C2H5OH$ hết=>H% tính theo $C2H5OH$ =>H%=0,4/0,7.100%=57,14% n$RCOONa$=0,4 mol m muối=38,4 gam =>MR=29 $C2H5$=R Este tạo thành là $C2H5COOC2H5$ 0,4 mol =>m este=0,4.102=40,8 gam
|
|
|
|
giải đáp
|
Giải giúp mình với
|
|
|
|
n$HNO3$=0,16 mol n$H2SO4$=0,08 mol =>Tổng mol $H+$=0,32 mol Sản phẩm khử chỉ có $NO$ 3$Cu$ +8$H+$ +2$NO3-$=>3$Cu2+$ +2$NO$+4$H2O$ 3$Ag$+$4H+$+$NO3-$=>3$Ag+$ +$NO$+2$H2O$ Gọi n$Cu$=x mol n$Ag$=y mol =>mhh kim loại =64x+108y=10,32 n$H+$=8/3x+4/3y=0,32 =>n$Cu$=39/380 mol và n$Ag$=33/950 mol =>n$NO3-$ dư=0,16-0,08=0,08 mol =>m muối khan=m gốc KL+m anion muối =10,32+0,08.62+0,08.96=22,96 gam
|
|
|
|
giải đáp
|
Hãy xác định nguyên tử khối của $ O$
|
|
|
|
Câu 1: GS có x mol $CO2$ =>m$CO2$=44x gam =>m$C$=12,012x gam và m$O$=31,988x gam n$C$=n$CO2$=12,012/12,011=1 mol =>x=1 mol 1 phân tử $CO2$ có 2 mol $O$=>1 mol $CO2$ có 2 mol $O$ Mà m$O$=31,988 gam =>M$O$=31,988/2=15,993=16g/mol Câu 2: Lấy số Avogadro=N=6,02.10^23 M$Mg$=3,98671.10^(−23).N=23,999=24 g/mol M$Al$=4,485.10^(−23).N=26,997=27 g/mol M$Fe$=9,3.10^(−23).N=55,986=56 g/mol Số hiệu ngtử=số proton NTK=số proton+số nơtron ÁD công thức trên ta có số hạt nơtron của $Mg$,$Al$,$Fe$ lần lượt là 12,14,30 hạt
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình với
|
|
|
|
Thể tích HNO3 cần dùng? nhh khí=0,14 mol Gọi n$N2O$=x mol n$N2$=y mol =>x+y=0,14 và x/y=2,5 =>x=0,1 y=0,04 mol Gọi n$Mg$=a mol n$Al$=b mol mhh cr ban đầu=24a+27b=15,6 GS muối tạo thành ko có $NH4NO3$ ne nhường=nhận=2a+3b=0,1.2.4+0,04.2.5=1,2 =>b<0 ko ™ loại Vậy muối tạo thành có $NH4NO3$ c mol $N+5$ +8e => $N-3$ 8c mol<=c mol Tổng n$NO3-$ tạo muối=ne nhường=8c+1,2=2a+3b m muối tạo thành=m$Al(NO3)3$+m$Mg(NO3)2$+m$NH4NO3$ =213b+148a+80c=118,8 =>a=0,2 b=0,4 c=0,05 mol Bảo toàn Nitơ n$HNO3$=0,1.2+0,04.2+0,05.2+0,2.2+0,4.3=1,98 mol =>V=1,98 lít
|
|
|
|
giải đáp
|
ai giải giúp với !!!
|
|
|
|
Đốt cháy ht sản phẩm chỉ có $CO2$ $H2O$ =>A,B có dạng $CxHy$ hoặc $CxHyOz$ n$CO2$=0,21 mol nX=0,12 mol =>n$CO2$/nX=1.75 X phải chứa 1 chất có M<27 GS X có chứa $CH4$ (B) a mol A có dạng $C2Hx$ b mol =>n$CO2$=a+2b=0,21 và nhh=a+b=0,12 =>a=0,03 và b=0,09 Thay vào m=3,24 gam=>ko có giá trị nào ™ loại GS X có chứa $C2H2$ (A) =>chất còn lại có dạng $CHxOy$ (B) Làm tương tự nA=0,09 nB=0,03 m=3,24 gam =>MB=30 =>y=1 x=2 $CH2O$ %m$C2H2$=72,22% %m$HCHO$=27,78% Sơ đồ: $HCHO$ +$H2$ => $CH3OH$ +$CO$=>$CH3COOH$ +$CH3OH$ =>$CH3COOCH3$ $CH3COOH$=>$CH3COONa$=>$CH4$=>$C2H2$=>$C4H4$=>$C4H10$=>$C3H6$=>propan-2-ol +$CH3COOH$ đchế ở trên=> $CH3COOCH(CH3)CH3$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giai giúp em bài này với ạ
|
|
|
|
Gọi m$KClO3$=m gam mdd $KClO3$ sau=m+120 gam C%dd $KClO3$sau=m/(m+120).100%=25%=>m=40 gam Vây cần hòa tan 40 gam $KClO3$
|
|