|
|
giải đáp
|
bài tập este hay 1
|
|
|
|
Vì $CH3COOC2H5$ cùng dãy đồng đẳng vs $HCOOCH3$ nên GS hh chỉ có $CH3COOC2H5$ (Tớ dùng pp số đếm nha) $CH3COOC2H5$ a mol $CH3COOCH=CH2$ b mol $(CH3COO)3C3H5$ c mol mhh=88a+86b+218c=20 n$NaOH$=a+b+3c=0,3 n$H2O$=4a+3b+7c=0,7 =>a=0,1 b=-0,25 c=0,15 =>n$CO2$=0,1.4-0,25.4+0,15.9=0,75 mol V=16,8 lít
|
|
|
|
giải đáp
|
<3 <3 ;((
|
|
|
|
cho hh rắn trong các ống nghiệm riêng biệt trên vào $H2O$ => các chất không tan là $BaCO3$ và $BaSO4$ (Nhóm 1) 2 chất $NaCl$ và $Na2SO4$ tan => dd trong suốt (Nhóm 2) Sục khí $CO2$ dư qua ống nghiệm đựng các chất ở nhóm 1 thì chỉ có $BaCO3$ bị hòa tan thành dd trong suốt là $Ba(HCO3)2$ $BaSO4$ không tan Lấy dd $Ba(HCO3)2$ thu được cho tác dụng với các dd trong nhóm 2 =>ống nghiệm chứa $Na2SO4$ xuất hiện kết tủa trắng không tan trong axit $Na2SO4$ +$Ba(HCO3)2$=>2$NaHCO3$ + $BaSO4$ Ở ống đựng $NaCl$ không có hiện tượng
|
|
|
|
giải đáp
|
DH 3
|
|
|
|
n$AgNO3$=0,6 mol n$AgNO3$/$NH3$=3 => anđehit đơn chức không no có 1 nối ba đầu mạch CTTQ $CH≡C-R-CHO$ khi cho tác dụng với $AgNO3$ Kết tủa gồm $Ag$=0,4 mol và $CAg≡C-R-COONH4$ 0,2 mol Mà m kết tủa=87,2 gam =>MR=26 gốc $C2H2$ CTCT anđehit $CH≡C-CH=CH-CHO$ CTPT $C5H4O$
|
|
|
|
giải đáp
|
DH 2
|
|
|
|
A + $HCl$ => $RNH3Cl$ =>A chỉ chứa 1 nhóm $NH2$ trong ptử =>MA=14/15,054%=93 g/mol GS A có CT $CxHyNH2$ M=93 =>x=6 y=5 nA=0,1 mol =>n$Br2$=n$HBr$=0,3 mol =>m ktủa=9,3+0,3.160-0,3.81=33 gam
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp !
|
|
|
|
Loại D $FeI2$.2$FeI3$ không có phản ứng này 2$Fe3+$ + 2 $I-$ => 2$Fe2+$ + $I2$ Nên không thể có muối $Fe3+$ tồn tại trong dd sau pứ =>loại B,C còn A ™ $Fe3O4$ +8 $HI$=> 3$FeI2$ + $I2$ +4 $H2O$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp với ạ!
|
|
|
|
Đây là pứ oxh khử=>ko tồn tại muối $Fe$(II) và $Fe$(III) cùng lúc =>loại B Trong $FeS$ $S$ có số oxi hóa -2=> không thể tạo thành $H2S$ loại A Nếu pứ tạo thành $SO2$=>loại vì $SO2$+$HNO3$ $FeS$+12$HNO3$=>$H2SO4$+$Fe(NO3)3$+9$NO2$+5$H2O$ $FeS$ => $Fe+3$ + $S+6$ +9e $N+5$ +1e => $N+4$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp ạ
|
|
|
|
nhh khí=0,3 mol n$Br2$=0,5.0,5=0,25 mol $C2H2$ +2$Br2$ => $C2H2Br4$ 0,125 mol<=0,25 mol=>0,125 mol =>m dẫn xuất Brom=43,25 gam
|
|
|
|
giải đáp
|
chất béo
|
|
|
|
BÀI 1 Chỉ số axit=7 =>Trung hòa axit 1 g chất béo cần 7mg $KOH$ =>Trung hòa 200g chất béo cần 1,4g $KOH$ =>n$KOH$=0,025 mol=n$NaOH$ $RCOOH$ + $NaOH$ => $RCOONa$ + $H2O$ $(RCOO)3C3H5$ +3$NaOH$=>$C3H5(OH)3$ +3RCOONa a mol => a mol BT klg=>m chất béo+m$NaOH$=m muối+m$H2O$+mglixerol =>200+0,025.40+3a.40=207,55+0,025.18+92a =>a=0,25 mol =>tổng m$NaOH$=0,775.40=31 gam BÀI 2 Chỉ số axit=2,8 =>Trung hòa axit 1g chất béo cần 2,8mg $KOH$ =>Trung hòa 1000g chất béo cần2,8 gam $KOH$ Tổng n$KOH$=0,35 mol =>n$KOH$ trung hòa chất béo=0,35-2,8/56=0,3 mol =>n$C3H5(OH)3$=0,1 mol =>m$C3H5(OH)3$=9,2 gam
|
|
|
|
giải đáp
|
help!!!!
|
|
|
|
Gọi CT muối TB là $RCO3$ TN1 n$CO2$=0,2 mol mY=34,8-0,2.44=26 gam TN2 Nung Y vẫn thấy $CO2$ thoát ra=>Y gồm hh oxit $RO$ và muối cacbonat dư n$CO2$=n kết tủa=0,1 mol Tổng n$RO$(Z)=0,3 mol=>n$HCl$=0,3.2=0,6 mol =>V$HCl$=1,5 lit
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp
|
|
|
|
n$C2Ag2$=n$C2H2$=0,1 mol 2$CH4$ => $C2H2$ +3$H2$ 0,2 mol<=0,1 mol =>0,3 mol n$H2$=0,3 mol nhh khí=0,5 mol=>n$CH4$ dư=0,1 mol Tổng n$CH4$=0,3 mol=> V=6,72 lit chọn A
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp em với
|
|
|
|
MA=9,125.16=146 g/mol Gọi CTTQ A là $CxHyOz$ 2$CxHyOz$+ ... $O2$ => 2x$CO2$ +y$H2O$ V$CO2$/V$H2O$=6/5=>2x/y=6/5=>x/y=⅗ GS x=3=>y=5=>CTTQ $C3H5Oz$ số $H$ lẻ=>loại GS x=6 y=10 CTTQ $C6H10Oz$ MA=146=>z=4 CTPT $C6H10O4$
|
|
|
|
giải đáp
|
Help
|
|
|
|
7,06 gam hh muối Y =>Gọi CTTQ là $CxHyOzNat$ nhh Y=0,07 mol Bảo toàn $Na$ =>n$Na2CO3$=0,035 mol Gọi n$CO2$=a mol n$H2O$=b mol =>bảo toàn klg =>m$CO2$+m$H2O$=7,06+0,25.32-0,035.106=11,35g =>44a+18b=11,35 Bảo toàn Oxi:2.0,07+0,25.2-0,035.3=2a+b =>2a+b=0,535 =>a=0,215 mol và b=0,105 mol =>tổng n$C$=0,25 mol =>x:y:z:t=0,25:0,21:0,14:0,07=25/7:3:2:1 Số $H$tb=3=>phải có 1 muối có số $H$<=3 =>có thể là $CH3COONa$ hoặc $HCOONa$ hoặc $C2H3COONa$ Số $C$tb=3,57 Nếu muối là $HCOONa$=>muối còn lại có 2$C$ loại Tương tự vs $CH3COONa$=>muối còn lại có dạng $C2HnCOONa$ loại => có muối $C2H3COONa$ ™ và muối còn lại có dạng $C3HmCOONa$ m=7 hoặc 5 hoặc 3 GS este đc tạo bởi cùng 1 ancol Z $CnH2n+1OH$ Gọi n$C2H3COOCnH2n+1$ =x mol n$C3HmCOONa$=y mol =>x+y=0,07 và thử lần lượt với các giá trị của m m=7=>chỉ có n=2 $C2H5OH$ n$C2H3COOC2H5$=0,05 n$C3H7COOC2H5$=0,02 nhưng ko ra giá trị %m nào m=5 =>chỉ có n=2 $C2H5OH$ cũng ko ™ m=3 ™ n$C2H3COOC2H5$=0,03 mol n$C3H3COOC2H5$=0,04 mol =>%m$C2H3COOC2H5$=40,1069%=>CHỌN C <Em làm bài này đoạn cuối mò là chính anh xem lại có sai ở đâu không ạ >
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa11
|
|
|
|
Ban đầu $Fe$ => $Fe2+$ sau đó khi thêm tiếp $H+$ $Fe2+$ => $Fe3+$ $Fe$ => $Fe+3$ +3e 0,12 mol<= 0,36 mol $N+5$ +1e =>$N+4$ 0,3 mol<=0,3 mol $N+5$ +3e => $N+2$ 0,06 mol<=0,02 mol Khi cho thêm $HCl$ n$Cl-$=n$H+$=0,02.4=0,08 mol Bảo toàn điện tích =>n$NO3-$ tạo muối=0,36-0,08=0,28 mol =>m muối=0,12.56+0,28.62+0,08,35,5=26,92 gam
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 11
|
|
|
|
n$H2$=0,1 mol=n$Fe$ =>m$Fe$=5,6 gam=>m$Cu$=0,1 mol Dd X chứa $FeSO4$ 0,1 mol và $H2SO4$ 3$Cu$ + 8$H+$ +2$NO3-$ =>3$Cu2+$ +2$NO$ +4$H2O$ Sau đó 3$Fe2+$ + 4$H+$ + $NO3-$ => 3$Fe3+$ + $NO$ + 2$H2O$ Tổng n$NO3-$=0,1.⅔+0,1.⅓=0,1 mol =>m$NaNO3$=8,5 gam n$Cu2+$=n$Cu$=0,1 mol n$Fe3+$=n$Fe2+$=0,1 mol mY=0,1.188+0,1.242=43 gam
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa11
|
|
|
|
n$NO3-$=0,02.3=0,06 mol n$H+$=0,3 mol 3$Cu$ + 8$H+$ + 2$NO3-$=>3$Cu2+$ +2$NO$ +4$H2O$ 0,09 mol<=0,24 mol<=0,06 mol $Cu$ +2$Fe3+$ => 2$Fe2+$ + $Cu2+$ 0,01 mol<=0,02 mol m$Cu$=6,4gam
|
|