|
|
giải đáp
|
Chayoo
|
|
|
|
$(C6H10O5)n$ + n$H2O$ => n$C6H12O6$ $C6H12O6$ => 2$C2H5OH$ +2$CO2$ n$(C6H10O5)n$=150/162n mol =>n$C6H12O6$=150/162 mol =>n$C2H5OH$=2n$C6H12O6$=1,852 mol H%=81%=>n$C2H5OH$ thực tế=1,5 mol =>m$C2H5OH$=1,5.46=69g =>V$C2H5OH$ng chất=69/0,8=86,25ml =>V$C2H5OH$ =86,25/46%=187,5ml
|
|
|
|
giải đáp
|
help meee
|
|
|
|
n$Ca(OH)2$=0,015 mol=>n$OH-$=0,03 mol 0,012 mol<=n$CO2$<=0,026 mol +) GS n$CO2$pứ =0,012 mol $CO2$ + $Ca(OH)2$ => $CaCO3$ + $H2O$ 0,012 mol =>0,012 mol m ktủa=0,012.100=1,2g +)Kết tủa max<=>n$Ca(OH)2$=n$CO2$=n ktủa=0,015 mol tm nằm trong khoảng xét =>m ktủa=1,5 gam +) GS n$CO2$ pứ=0,026 mol $CO2$ + $Ca(OH)2$ => $CaCO3$ + $H2O$ 0,015 mol<=0,015 mol=>0,015 mol $CO2$ + $CaCO3$ +$H2O$ => $Ca(HCO3)2 0,011 mol=>0,011 mol =>ktủa m=0,4 gam =>vậy 0,4 gam<=m ktủa<=1,5 gam
|
|
|
|
giải đáp
|
Quy về 100
|
|
|
|
GS hh ban đầu m=100gam Gọi n$CaCO3$=x mol n$CaSO4$=y mol =>100x+136y=100 Kết tủa gồm $CaSO4$ x+y mol m ktủa=121,43 gam=136(x+y) =>x=0,59528 mol và y=0,29759 mol =>%m$CaCO3$=59,528% %m$CaSO4$=40,472%
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp
|
|
|
|
Gọi CTTQ X là $CxHy$ 2$CxHy$ +...$O2$=>2x$CO2$+y$H2O$ n$CO2$=2n$H2O$=>x=y =>X là $CxHx$ TH1: X là $C2H2$=>n$C2Ag2$=0,1 mol=>m ktủa=24 gam (Loại) TH2: X khác $C2H2$ GS X pứ vs n ptử $AgNO3$ =>kết tủa có dạng $CxHx-nAgn$ nktủa=0,1 mol=>M ktủa=159 =>X pứ tối đa vs 1 mol $AgNO3$ =>n=1=>M ktủa=13x+107=159=>x=4=>X là $C4H4$ CTCT là vinyl axetilen
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp
|
|
|
|
Khối lượng bình tăng là khối lượng của $C2H4$ và $C3H6$ do chỉ có 2 chất này mới bị hấp thụ bởi dd $KMnO4$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hoa 8
|
|
|
|
n$Na$=48/115 mol n$Na2O$=0,15 mol Bảo toàn $Na$ n$NaOH$=48/115+0,15.2=33/46 mol =>m$NaOH$=660/23 gam n$H2$=0,5n$Na$=24/115 mol mdd sau pứ=9,6+9,3+100-48/115=118,4826 gam C%dd $NaOH$=(660/23)/118,4826.100%=24,22%
|
|
|
|
giải đáp
|
Pứ đốt cháy este
|
|
|
|
Sửa đề nhé bạn 1,6 gam $CO2$=>$O2$ <Nếu nhớ không nhầm thì bài này nằm trong đề thi cao đẳng và là câu trắc nghiệm> TN1 n$O2$=nX=0,05 mol MX=3,7/0,05=74 g/mol TN2:nX=1/74 mol n$CO2$>0,7/22,4>0,03125 mol =>n$CO2$/n$X$>2,3125 =>X có số C >=3 X tác dụng đc với $NaOH$ và có khả năng tráng bạc M=74 =>X là este đơn chức có dạng $CnH2nO2$ =>n=3 =>X tạo bởi axit $HCOOH$ và $C2H5OH$ CTCT X: $HCOOC2H5$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp em với ạ
|
|
|
|
X là hợp chất HC nên chắc chắn có $C$ =>X là hiđrocacbon n$H2O$=m/14 mol =>n$H$=m/7 mol mX=m$C$+m$H$=>m$C$=6m/7 gam=>n$C$=1/14 mol Gọi CT X là $CxHy$ =>x:y=1/14 : 1/7=1:2 CTĐGN (CH2)n M=14n Mà 66,7<MX<72,5 =>n=5 M=70 ™ CTPT $C5H10$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp ạ
|
|
|
|
V$CO2$=V$H2O$=>GS hh Z gồm 2 anken số Ctb= V$CO2$/V Z=1,5 =>có 1 anken có số C nhỏ hơn 1,5 =>loại Vậy để V$CO2$=V$H2O$ thì hh Z phải gồm 1 ankan 1 ankin có số mol bằng nhau Mà số ctb=1,5 =>ankan là $CH4$ Gọi ankin còn lại là $CnH2n-2$ và V$CH4$=V$CnH2n-2$=a =>2a=1=>a=0,5 lit =>V$CO2$=0,5n+0,5=1,5=>n=2 =>ankin là $C2H2$ Vậy 2 HC là $C2H2$ $CH4$
|
|
|
|
giải đáp
|
gúip
|
|
|
|
TN1: Gọi n$C2H2$ n$CH4$ n$C3H6$ lần lượt là a b c mol =>26a+16b+42c=22 n$H2O$=25,2/18=1,4 mol =>a+2b+3c=1,4 GS n khí trong TN2 gấp k lần n khí TN1 =>nhh khí=ak+bk+ck=0,5 n$Br2$ pứ=2ak+ck=0,625 =>b=0,2 c=0,2 a=0,4 nhh khí=0,8 mol =>%V $CH4$=25% %V$C2H2$=50% %V$C3H6$=25%
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp em bài này em cần gấp ạ!
|
|
|
|
m$CaCO3$=25 gam=>n$CaCO3$=n$CO2$=0,25 mol mdd giảm=mktủa-m$CO2$-m$H2O$
=>m$H2O$=3,6 gam=>n$H2O$=0,2 mol Gọi CT este là $CnH2n-2O4$+...$O2$=>n$CO2$+(n-1)$H2O$ =>0,25(n-1)=0,2n=>n=5 =>CTPT X la $C5H8O4$ $CH3OOCCH2COOCH3$ $C2H5OOCCOOCH3$ $HCOO-CH2-CH2OOCCH3$ $HCOO-CH2-COOCH2CH3$ $CH3COO-CH2-COOCH3$ 5 Đphân thỏa mãn chọn A
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 11 Akin Quên mất cách làm :(
|
|
|
|
Gọi CTTQ Ankin là $CnH2n-2$ GS đốt cháy ra x mol $CO2$ n$H2O$=0,3 mol mdd giảm=m ktủa-m$CO2$-m$H2O$ =>19,8=100x-44x-5,4 =>56x=25,2 =>x=0,45 mol $CnH2n-2$ +...$O2$=>n$CO2$+(n-1)$H2O$ 0,45 mol 0,3 mol =>0,45(n-1)=0,3n =>n=3 ankin là $C3H4$
|
|
|
|
giải đáp
|
giup mk với ạ...
|
|
|
|
$FexOy$ %m$Fe$=56x/(56x+16y).100%=72,41% =>56x = 40,5496x+11,5856y =>1,3333x=y =>x=2 y=8/3 =>oxit sắt là $Fe3O4$ =>n$Fe3O4$=0,1 mol $Fe3O4$ +4$CO$ => 3$Fe$+4$CO2$ 0,1 mol<=0,4 mol=>0,3 mol m khí tăng=m$O$ trao đổi=6,4 gam =>n$O$ trao đổi=0,4 mol=n$CO$ =>$Fe3O4$ hết =>cr sau pứ có $Fe$ dư $Fe$ =>$Fe+3$ +3e 0,3 mol =>0,9 mol $N+5$ +1e => $N+4$ 0,9 mol=>0,9 mol n$NO2$=x=0,9 mol
|
|
|
|
giải đáp
|
Bột
|
|
|
|
BÀI 1 n$Al$=8,1/27=0,3 mol n$HCl$=0,6 mol 2$Al$ +6$HCl$=>2$AlCl3$+3$H2$ Bđ:0,3 mol 0,6 mol Pứ:0,2 mol<=0,6 mol=>0,2 mol=>0,3 mol Dư:0,1 mol m$Al$ dư=0,1.27=2,7 gam m$AlCl3$=0,2.133,5=26,7 gam n$H2$=0,3 mol $H2$ + $CuO$ => $Cu$ + $H2O$ 0,3 mol=>0,3 mol m$CuO$=0,3.80=24 gam BÀI 2: m$CaCO3$=500.95%=475 gam =>n$CaCO3$=4,75 mol =>n$CaCO3$ pứ=4,75.80%=3,8 mol =>n$CO2$=3,8 mol Bảo toàn klg=>mA=500-3,8.44=332,8 gam m$CaO$=3.8.56=212,8 gam =>%m$CaO$=63,94% V$CO2$=85,12 lit
|
|