|
|
giải đáp
|
Hỗn hợp
|
|
|
|
BÀI 1: Gọi n$Fe$ =a mol n$Fe2O3$=b mol P1: $Fe2O3$ + 3$CO$ => 2$Fe$ +3$CO2$ b mol =>2b mol =>n$Fe$=11,2/56=0,2=a+2b P2: n$H2$=0,1 mol=n$Fe$ =>a=0,1=>b=0,05 mol =>m$Fe$=5,6 gam m$Fe2O3$=8 gam %m$Fe$=41,18% %m$Fe2O3$=58,82$ BÀI 2 nA=11,2/22,4=0,5 mol =>mhhA=0,5.2.20,4=20,4 gam Gọi n$CO$ dư=a mol n$CO2$=b mol =>mhhA=28a+44b=20,4 và a+b=0,5 =>a=0,1 và b=0,4 =>n$CO2$=n$CO$ pứ=0,4 mol Bảo toàn klg m+0,4.28=0,4.44+54 =>m=60,4 gam
|
|
|
|
giải đáp
|
toán phản ứng riêng khác của axit
|
|
|
|
n$HCHO$=1,8/30=0,06 mol $HCHO$ + 1/2 $O2$ => $HCOOH$ 0,06 mol x mol => x mol 0,06-x mol $HCHO$ tráng bạc tạo ra 4$Ag$ $HCOOH$ tráng bạc tạo 2 $Ag$ n$Ag$=16,2/108=0,15 =>2x+4(0,06-x)=0,15 =>x=0,045 mol H%=0,045/0,06.100%=75%
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 11
|
|
|
|
n$Mg$=0,12 mol $Mg$ => $Mg+2$ + 2e 0,12 mol =>0,24 mol bảo toàn $Mg$ n$Mg(NO3)2$=0,12 mol => m$Mg(NO3)2$=0,12.148=17,76<18,56 gam => pứ có tạo muối $NH4NO3$ m$NH4NO3$=0,8 gam =>n$NH4NO3$=0,01 mol $N+5$ + 8e => $N-3$ 0,08 mol<=0,01 mol Gọi CT khí là $NxOy$ bảo toàn ne nhường=nhận x$N+5$ + (5x-2y)e => x$N+2y/x$ 0,16 mol n khí=0,02 mol =>0,16=0,02(5x-2y) =>8=5x-2y=>chọn x=2 y=1 vậy khí là $N2O$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp thánh lụi với coi
|
|
|
|
Gọi n$AgNO3$ pứ=x mol =>n$AgNO3$ dư=0,3-x mol và n$HNO3$ tạo thành=x mol Tổng n$NO3-$=0,3 mol n$Fe$=0,4 mol n$H+$=x mol 3$Fe$ + 8$H+$ +2$NO3-$=>3$Fe2+$ + 2$NO$+4$H2O$ 0,4 mol x mol 0,3 mol 0,375x<=x mol=>0,25x mol 0,4-0,375x mol $Fe$ +2$Ag+$ => $Fe2+$ +2$Ag$ 0,4-0,375 mol 0,3-x mol 0,15-0,5x mol<=0,3-x mol 0,25+0,125x mol Cr sau pứ gồm $Fe$ dư và $Ag$ m$Fe$+m$Ag$=56(0,25+0,125x)+108(0,3-x)=34,28 gam =>x=0,12 mol ÁD ĐL Faraday=>t=4320,8955s=1,2 giờ=>chọn B
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp thánh lụi với coi
|
|
|
|
Gọi n$AgNO3$ pứ=x mol =>n$AgNO3$ dư=0,3-x mol và n$HNO3$ tạo thành=x mol Tổng n$NO3-$=0,3 mol n$Fe$=0,4 mol n$H+$=x mol
|
|
|
|
giải đáp
|
kiềm ác dụng với CO2
|
|
|
|
n$CO2$=2,464/22,4=0,11 mol $CO2$ + $NaOH$ => $NaHCO3$ x mol => x mol $CO2$ + 2$NaOH$ => $Na2CO3$ + $H2O$ y mol => y mol mhh muối=84x+106y=11,44 gam mà n$CO2$=x+y=0,11 =>x=0,01 và y=0,1 $Ca(OH)2$ + $Na2CO3$ => $CaCO3$ + 2 $NaOH$ 0,1 mol =>0,1 mol $Ca(OH)2$ + 2$NaHCO3$ => $CaCO3$ + $Na2CO3$ + 2$H2O$ 0,01 mol =>0,005 mol tổng mktủa=(0,1+0,005).100=m=10,5gam
|
|
|
|
giải đáp
|
mon thach thuc
|
|
|
|
n$Fe$=0,1 mol n$HCl$=0,1 mol $Fe$ + 2 $HCl$ => $FeCl2$ + $H2$ bđ: 0,1 mol 0,1 mol pứ:0,05 mol<=0,05 mol=>0,05 mol=>0,05 mol dư:0,05 mol V$H2$=0,05.22,4=1,12 lit $Fe$ dư:2,8 gam n$FeCl2$=0,05 mol CM dd $FeCl2$=0,05/0,1=0,5M
|
|
|
|
giải đáp
|
nhiệt phân
|
|
|
|
Bài 1:a)n$O2$=8,4/22,4=0,375 mol 2$KMnO4$ => $K2MnO4$ + $MnO2$ + $O2$ 0,75 mol<= 0,375 mol m$KMnO4$=0,75.158=118,5 gam Nhiệt phân 118,5 gam $KMnO4$ đc 8,4 lit $O2$ =>nhiệt phân 79 gam $KMnO4$ đc 5,6.80%=4,48 lit $O2$ Bài 2 nhh khí=8,96/22,4=0,4 mol Mhh khí=17 g/mol Gọi số mol $C2H2$ và $H2$ lần lượt là a và b mol =>a+b=0,4 26a+2b=6,8 =>a=0,25 và b=0,15 n$O2$=35,28/22,4=1,575 mol $C2H2$ +5/2 $O2$ => 2 $CO2$ + $H2O$ 0,25 mol=>0,625 mol 2$H2$ + $O2$ => 2 $H2O$ 0,15 mol=>0,075 mol n$O2$pứ=0,7 mol=>n$O2$ dư=0,875 mol n$CO2$=0,5 mol %V$CO2$=36,36% %V$O2$ dư=63,64% %m$CO2$=44% %m$O2$dư=56%
|
|
|
|
giải đáp
|
ô nê um ad
|
|
|
|
Gọi CT Oleum là $H2SO4$.n$SO3$ với số mol x mol Hòa tan vào $H2O$ $SO3$ + $H2O$ => $H2SO4$ nx mol => nx mol Tổng n$H2SO4$=nx+x mol 10ml dd $H2SO4$ trung hòa hết 0,008 mol $NaOH$ =>200ml dd $H2SO4$ trung hòa 0,16 mol kiềm =>n$H2SO4$=0,16/2=0,08 mol =>nx+x=0,08 mol mOleum=(98+80n)x=6,76 =>98x+80nx=6,76 =>x=0,02 nx=0,06 =>n=3 CT oleum là $H2SO4$.3$SO3$
|
|
|
|
giải đáp
|
bài tập ancol hay
|
|
|
|
$C2H5OH$ + $CuO$ => $CH3CHO$ + $Cu$ + $H2O$ a mol b mol => b mol a-b mol n$Ag$=0,04 mol $CH3CHO$ tráng bạc => 2 $Ag$ =>n$CH3CHO$=0,02=b n$H2$=0,036/22,4 mol $C2H5OH$ + $Na$ => $C2H5ONa$ + 1/2 $H2$ a-b mol =>0,5a-0,5b mol tổng n$H2$=0,5a-0,5b=0,036/22,4 =>a=0,0232 mol =>m$C2H5OH$ bđ=1,068 gam H%=86,15%Khi tăng H% lên=10% =>n$C2H5OH$ dư=8,932.10^(-4) mol=> V$H2$=0,01 lit V$H2$ mới/V$H2$ TN1=0,278 lần
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Hiệu suất phản ứng
|
|
|
|
Bài 1: m$CaCO3$=50.80%=40 tấn n$CaO$=18 tấn $CaCO3$ \rightarrow $CaO$ + $CO2$ theo pt:100 gam 56 gam pứ: 225/7 gam<= 18 gam H%=225/7/40.100%=80,36% Bài 2:dựa theo bảo toàn ngtố $P$ GS có 1 mol $Ca3(PO4)2$ => n$P2O5$=1 mol=>m$P2O5$=142 gam m quặng $Ca3(PO4)2$=310 gam => độ dinh duỡng=%m$P2O5$=45,81% GS có 1 mol Ca(H2PO4)2 m quặng=234 gam n$P2O5$=1 mol=>m$P2O5$=142 gam %m%P2O5$=60,68%
|
|
|
|
giải đáp
|
mọi người giải giùm mk ạ........
|
|
|
|
n$CO2$ =n$Ca(OH)2$=6/100=0,06 mol=n$CO$ pứ n$Fe2O3$=16/160=0,1 mol =>n$Fe$=0,2 mol bảo toàn $Fe$ n$Fe$ hh sau pứ=0,2 mol bảo toàn klg=> m cr sau pứ=16+0,06.28-0,06.44=15,04 gam GS hh cr sau pứ gồm $Fe$ và $O$ =>m$O$=15,04-0,2.56=3,84 gam =>n$O$=0,24 mol khi cho hh cr tác dụng với $H2SO4$ đặc nóng $O$ +2e => $O-2$ 0,24 mol=>0,48 mol $S+6$ +2e => $S+4$ 0,12 mol=>0,06 mol $Fe$ => $Fe+3$ +3e 0,2 mol =>0,6 mol V$SO2$=0,06.22,4=1,344 lit
|
|
|
|
giải đáp
|
Xác định công thức
|
|
|
|
%V$NxO$=25% Gọi n$NO$ n$NO2$ n$NxO$ lần lượt là 0,5a mol 0,25a mol và 0,25a mol m$NO$=15a gam mhh khí=15a+11,5a+(14x+16)0,25a=30,5a+3,5xa gam do $NO$ chiếm 40% về m nên mhh khí=37,5a gam =>30,5a+3,5xa=37,5a =>7=3,5x =>x=2 CT oxit còn lại $N2O$
|
|
|
|
giải đáp
|
hoa
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|