|
|
giải đáp
|
Hóa học lớp 9
|
|
|
|
n$CaCO3$=120/100=1,2 mol Vì $Ca(OH)2$ dư nên =>n$CO2$=n$CaCO3$=1,2 mol mdd giảm=m$CaCO3$-m$CO2$-m$H2O$ =>42=120-1,2.44-m$H2O$ =>m$H2O$=25,2 gam =>n$H2O$=1,4 mol n$H2O$-n$CO2$=0,2 mol=nancol Gọi n axit=a mol =>0,2(14n+18)+a.60=33,3=>2,8n+60a=29,7 n$CO2$=0,2n+2a=1,2 =>n=2 và a=0,4 mol CTPT ancol $C2H6O$ 33,3 g hh A gồm $C2H5OH$ 0,2 mol và $CH3COOH$ 0,4 mol =>49,8 hh A gồm $C2H5OH$0,3 mol $CH3COOH$ 0,6 mol GS H%=100% thì $C2H5OH$ hết =>H% tính theo $C2H5OH$ $C2H5OH$ + $CH3COOH$ ⇔ $CH3COOC2H5$ + $H2O$ Bđ:0,3 mol 0,6 mol Pứ:0,24 mol =>0,24 mol m este=0,24.88=21,12g
|
|
|
|
giải đáp
|
- Nêu hiện tượng
|
|
|
|
nCuO$ ban đầu=40/80=0,5 mol Hiện tượng: bột màu đen($CuO$) chuyển 1p thành chất rắn màu đỏ $Cu$ $CuO$ + $H2$ t°=>$Cu$ + $H2O$ Ban đầu: 0,5 mol Phản ứng: x mol =>x mol Dư 0,5-x mol Chất rắn sau phản ứng gồm $CuO$ dư và $Cu$ m cr sau=33,6=80(0,5-x)+64x =>x=0,4 mol H%=0,4/0,5.100%=80% n$H2$ phản ứng=n$CuO$ phản ứng=0,4 mol =>Số phân tử $H2$ phản ứng=0,4.6,02.10^23=2,408.10^23
|
|
|
|
giải đáp
|
Bài khó có thưởng
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
kin ơi làm giùm phương cái nhá
|
|
|
|
Viết sơ đồ các quá trình diễn ra $Mg$,$CuO$,$Fe2O3$ +dd axit =>$MgCl2$,$CuCl2$,$FeCl3$ +$NaOH$,t°=>$MgO$,$CuO$,$Fe2O3$ Xét hh chất rắn đầu và hh cuối phản ứng chỉ khác nhau giữa $MgO$ và $Mg$ Chênh lệch khối lượng là khối lượng của oxi trong $MgO$ =>m$O$($MgO$)=4,8-4,48=0,32 gam =>n$O$($MgO$)=n$MgO$=0,32/16=0,02 mol Bảo toàn $Mg$ n$MgO$ =n$Mg$=0,02 mol Ta có $Mg$ +2$H+$ =>$Mg2+$ + $H2$ 0,02 mol =>0,02 mol V$H2$=0,02.22,4=0,448 lit
|
|
|
|
giải đáp
|
Ai làm ơn giải jùm mình mấy bài này với
|
|
|
|
Chất rắn Y là $Cu$ ko phản ứng và $Al$ dư GS a=100 gam Bảo toàn khối lượng=>m$O2$ pứ=1,35a-a=0,35a gam=35g =>n$O2$=1,09375 mol $Cu$ + ½ $O2$ => $CuO$ x mol =>0,5x mol 4$Al$ +3$O2$ => 2$Al2O3$ y mol=>0,75y mol mY=64x+27y=100 n$O2$=0,5x+0,75y=1,09375 =>a=1,318 và b=0,58 mol %m$Cu$=1,138.64/100.100%=84,352%
|
|
|
|
giải đáp
|
Ai làm ơn giải jùm mình mấy bài này với
|
|
|
|
2.Bảo toàn klg=>mhh khí bđ=m$C2H2$+m$H2$ =0,045.26+0,1.2=1,37 gam mC=mA-mbình tăng=1,37-0,41=0,96 gam HH khí C gồm $H2$ dư và $C2H6$ không bị hấp thụ bởi dd $Br2$ gọi số mol lần lượt là a và b mol Mhh khí=8.2=16 g/mol mhh khí=0,96=2a+30b nhh khí=0,06=a+b =>a=b=0,03 mol Vậy n$H2$=n$C2H6$=0,03 mol3.n$CaCO3$=0,1 mol m bình tăng=m$CO2$+m$H2O$=16,8 gam $CO2$+ $Ca(OH)2$ => $CaCO3$ + $H2O$ 0,1 mol 0,1 mol <=0,1 mol 2$CO2$ + $Ca(OH)2$ => $Ca(HCO3)2 2x mol<= x mol =>x mol $Ca(HCO3)2$+ $Ba(OH)2$ => $BaCO3$+$CaCO3$+ 2$H2O$ x mol =>x mol =>x mol m ktủa=197x+100x=39,7-10=29,7=>x=0,1 mol =>tổng n$CO2$=0,1.2+0,1=0,3 mol =>n$H2O$=(16,8-0,3.44)/18=0,2 mol n$CO2$>n$H2O$=>X là HC không no Tổng n$Ca(OH)2$=0,2 mol =>V=0,2/0,1=2 lit=2000ml Gọi CTTQ của X là $CxHy$ x=n$CO2$/nX=0,3/0,1=3 y=2n$H2O$/nX=4 =>X là $C3H4$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ai làm ơn giải jùm mình mấy bài này với
|
|
|
|
1.GS có 100g dd $HCl$ =>m$HCl$=100.20%=20g =>n$HCl$=20/36,5=40/73 mol =>n$H2$=20/73 mol Gọi n$Fe$(X)=a mol n$Mg$(X)=b mol =>n$HCl$=2a+2b=40/73 mdd sau pứ=56a+24b+100-40/73=56a+24b+99,452gam m$MgCl2$=95b gam C% dd $MgCl2$=11,79%=>95b=11,79%(56a+24b+99,452) =>92,17b-6,6024a=11,725 =>a=0,13695 mol và b=0,137 mol =>C%dd $FeCl2$=127.0,13695/mdd.100%=15,753%
|
|
|
|
giải đáp
|
- Giải giúp em ạ
|
|
|
|
Bài 1n$Zn$=52/65=0,8 mol n$O2$=5,6/22,4=0,25 mol $Zn$ + 1/2 $O2$ => $ZnO$ Ban đầu:0,8 mol 0,25 mol Phản ứng:0,5 mol<=0,25 mol=>0,5 mol Dư. 0,3 mol Chất rắn A gồm $Zn$ dư và $ZnO$ m$Zn$=0,3.65=19,5g m$ZnO$=0,5.81=40,5g Tổng mA=19,5+40,5=60g %m$Zn$=19,5/60.100%=32,5% %m$ZnO$=67,5% Bài 2 sử dụng đường chéo hoặc làm cách sau Gọi n$O2$=a mol n$N2$=b mol Tổng mhh khí=32a+28b gam Mhh khí=14,75.2=29,5 g/mol n hh khí=a+b mol =>Mhh khí=29,5=(32a+28b)/(a+b) =>29,5a+29,5b=32a+28b =>2,5a=1,5b =>a/b=⅗ Vậy trộn $O2$ với $N2$ theo tỉ lệ 3/5
|
|
|
|
giải đáp
|
Bài khó có thưởng
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
Bài khó có thưởng
|
|
|
|
Tổng số nguyên tử hidro trong Y và Z đều bằng 6 =>b=5 và m=4 CT axit và ancol trở thành $CaH5COOH$ và $CnH4(OH)2$ P1: n$H2$=0,896/22,4=0,04 mol Gọi n axit(1P)=a mol n ancol(1P)=b mol =>a+b=0,05 Tổng n$H2$=0,5a+b=0,04 =>a=0,02 và b=0,03 mol P2: n$H2O$=2,7/18=0,15 mol n$CO2$=n$CaCO3$=14/100=0,14 mol Ta có n$CO2$=0,02(a+1)+0,03.n=0,14 =>0,02a+0,03n=0,12 Chọn nghiệm chỉ có a=3 và n=2™ Loại TH a=2 n=3 vì ko có ancol nào ở dạng bền vững™ công thức $C3H4(OH)2$ Vậy axit là $C3H5COOH$ và $C2H4(OH)2$
|
|
|
|
giải đáp
|
Bài khó có thưởng
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
Đặt công thức
|
|
|
|
Gọi CT oxit là $M2On$ %m$O$=16n/(2M+16n).100% %m$M$=2M/(2M+16n).100% Có %m$O$=3/7 %m$M$ =>16n=3/7.2M =>56/3.n=M Chọn nghiệm chỉ có n=3 ™ ta có M=56 =>M là $Fe$ CT oxit của M là $Fe2O3$
|
|
|
|
giải đáp
|
7. Nồng độ ban đầu của SO2 và O2 trong hệ là : 2SO2 + O2 2SO3 tương ứng là 4M và 2M a) Tính hằng số cân bằng của phản ứng ,biết rằng khi đạt cân bằng có 80% SO2 đã phản ứng b) Để cân bằng có 90% SO2 đã phản ứng thì lượng O2 lúc đầu cần lấy
|
|
|
|
a) 2 $SO2$ + $O2$ ⇔ 2 $SO3$ Bđ: 4M 2M Pứ:3,2M =>1,6M =>3,2M [ ] 0,8M 0,4M 3,2M Kcb=[$SO3$]^2/([$O2$].[$SO2$]^2)=3,2^2/(0,8^2.0,4)=40 b) 2 $SO2$ + $O2$ ⇔ 2 $SO3$ Bđ: 4M xM Pứ:3,6M =>1,8M =>3,6M [ ] 0,4M x-1,8M 3,6M Kcb=[$SO3$]^2/([$O2$].[$SO2$]^2) =>40=3,6^2/(0,4^2.(x-1,8)) =>x=3,825M Cần lấy $O2$ 3,825M bđ c) 2 $SO2$ + $O2$ ⇔ 2 $SO3$ T=const Tăng áp suất lên 2 lần=>CB chuyển dịch theo chiều thuận là chiều làm giảm số mol khí(theo nguyên lí chuyển dịch cân bằng)
|
|
|
|
giải đáp
|
- Lập công thức A và B
|
|
|
|
Bài 1: Muối vô cơ A chắc chắn chứa các nguyên tố $K$, $Cl$, $O$ Gọi CT muối A là $KxClyOz$ n$O2$=1,344/22,4=0,06 mol=>n$O$=0,12 mol m$O2$=1,92g Bảo toàn m=>m cr còn lại=4,9-1,92=2,98 gam =>m$K$=2,98.52,35%=1,56 gam=>n$K$=0,04 mol m$Cl$=2,98-1,56=1,42gam=>n$Cl$=0,04 mol Ta có x:y:z=0,04:0,04:0,12=1:1:3 CTĐGN $(KClO3)n$ n=1=>CTPT $KClO3$ Bài 2: Gọi CT oxit kim loại là $R2On$ %m$O$=16n/(2R+16n).100% %m$R$=2R/(2R+16n).100% B là oxit của 1 kim loại R chưa rõ hoá trị có tỉ lệ % khối lượng của oxi bằng 3/7% R =>16n=3/7.2R =>16n=6/7R =>56/3.n=R Chọn n=3=>R=56 =>R là $Fe$ CT oxit sắt $Fe2O3$
|
|
|
|
giải đáp
|
help me help me
|
|
|
|
GS nX là x mol thì nY=3x mol Tetrapeptit X thủy phân trong mt kiềm ra 4 muối $Na$ Tương tự tripeptit Y thủy phân trong mt kiềm ra 3 muối $Na$ Tổng n muối$Na$ do Gly tạo=x+3x=4x mol Tổng n muối$Na$ do Ala tạo=2x mol Tổng n muối$Na$ do Val tạo=x+3x.2=7x mol Tổng m muối=m cr khan=23,745 =(75+22).4x+(89+22)2x+(117+22)7x =>x=0,015 mol Mtetrapeptit=75+89.2+117-18.3=316 g/mol Mtripeptit=117.2+75-18.2=273 g/mol =>m=316.0,015+273.0,015.3=17,025 gam
|
|