|
|
giải đáp
|
bài tập ete hay
|
|
|
|
Gọi CTTB 2 ancol là $CnH2n+1OH$ GS có 40% lượng ancol phản ứng n ancol=0,4.40%=0,16 mol =>n ete=n$H2O$=0,08 mol Bảo toàn khối lượng =>m ancol=0,08.18+7,704=9,144g =>Mancol=9,144/0,16=57,15 g/mol GS có 50% lượng ancol phản ứng n ancol=0,4.50%=0,2 mol =>n ete=n$H2O$=0,1 mol Bảo toàn khối lượng=>m ancol=0,1.18+7,704=9,504g =>M ancol=47,52 g/mol Thực tế có cả 50% lượng ancol có PTK nhỏ và 40% lượng ancol có PTK lớn pứ =>47,52<Mtb ancol<57,15 2 ancol no đơn chức kế tiếp nhau trg dãy đồng đẳng =>2 ancol là $C2H5OH$ và $CH3CH2CH2OH$ =>Chọn C
|
|
|
|
giải đáp
|
bài tập hữu cơ hay....
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa
|
|
|
|
n$H2SO4$=0,25.0,1=0,025 mol n$HCl$=0,2.0,25=0,05 mol Tổng n$H+$=0,025.2+0,05=0,1 mol n$NaHCO3$=n$HCO3-$=0,25.0,1=0,025 mol n$Na2CO3$=n$CO32-$=0,2.0,25=0,05 mol Khi cho từ từ dd A vào dd có chứa 2 axit pứ sinh ra khí $CO2$ luôn Gọi số mol $CO32-$ pứ và $HCO3-$ pứ lần lượt là a và b mol Do $CO32-$ pứ và $HCO3-$ pư với hiệu suất như nhau nên a/0,05=b/0,025=>0,025a=0,05b=>a=2b $CO32-$ +2 $H+$ => $CO2$ + $H2O$ a mol =>2a mol =>a mol $HCO3-$ + $H+$ => $CO2$ + $H2O$ b mol=>b mol =>b mol Tổng n$H+$=2a+b=0,1 =>a=0,04 và b=0,02 mol Tổng n$CO2$=a+b=0,06 mol =>V=0,06.22,4=1,344 lít Dd sau pứ còn chứa $CO32-$=0,05-0,04=0,01 mol và $HCO3-$=0,025-0,02=0,005 mol Khi cho dd $BaCl2$ vào $Ba2+$ + $CO32-$ => $BaCO3$ 0,01 mol<=0,01 mol=>0,01 mol m ktủa=0,01.197=1,97g
|
|
|
|
giải đáp
|
help me,help me
|
|
|
|
n$HCl$=14,6/36,5=0,4 mol=n$H+$ n$Cu(NO3)2$=22,56/188=0,12 mol =>n$NO3-$=0,24 mol và n$Cu2+$=0,12 mol $H+$ và $NO3-$ có tính oxh mạnh hơn nên pứ trc với $Fe$ $Fe$ + 4$H+$ +$NO3-$ => $Fe3+$ +$NO$ +2$H2O$ Bđ:m/56 mol; 0,4 mol 0,24 mol Pứ:0,1 mol<=0,4 mol=>0,1 mol=>0,1 mol Dư:m/56-0,1 mol $Fe3+$ có tính oxh mạnh hơn $Cu2+$ $Fe$ + 2$Fe3+$ => 3$Fe2+$ 0,05 mol<= 0,1 mol $Fe$ +$Cu2+$ => $Fe2+$ + $Cu$ 0,12 mol<=0,12 mol GS sau 2 pứ $Fe$ hết=>0,17=m/56-0,1=>m=15,12g Chất rắn sau pứ chỉ gồm $Cu$ m=7,68g=0,628m=>m=12,229 loại Vậy sau 2 pứ trên $Fe$ vẫn dư Chất rắn sau pứ nặng 0,628m gam gồm $Fe$ dư và $Cu$ n$Fe$ dư=m/56-0,1-0,17 mol=m/56-0,27 mol mcr sau pứ=(m/56-0,27)56+0,12.64=0,628m =>m=20g
|
|
|
|
giải đáp
|
Ahihi.....bài toán liên quan đến đồ thị...
|
|
|
|
Dd X là $NaAlO2$ $NaAlO2$ + $HCl$ + $H2O$ => $NaCl$ + $Al(OH)3$ P1: n$HCl$=0,2.1,3=0,26 mol m ktủa=1,8a (g) P2: n$HCl$=0,2.2,5=0,5 mol m ktủa=a(g) Ở P2 n$HCl$ tăng, đáng lẽ theo lí thuyết m ktủa=0,5.1,8a/0,26=3,4615a gam nhưng thực tế chỉ có a gam =>ở P2 kết tủa đã bị hòa tan 1P Xét cả 2 phần: khi tăng lượng $HCl$ m ktủa giảm nên ở P1 có 2 TH kết tủa chưa bị hòa tan hoặc kết tủa bị hòa tan 1phần Xét P2: $NaAlO2$ + $HCl$ + $H2O$ => $NaCl$ + $Al(OH)3$ x mol=> x mol => x mol 3$HCl$ + $Al(OH)3$ => $AlCl3$ + 3$H2O$ 0,5-x mol=>⅙-x/3 mol n$Al(OH)3$ sau=4/3x-⅙ mol n$Al(OH)3$ =4/3x-⅙ mol tương đương với a gam ktủa =>1,8a gam ktủa tương đương 2,4x-0,3 mol $Al(OH)3 ĐK 2,4x-0,3>0=>x>0,125 P1: TH1 ktủa chưa bị hòa tan $NaAlO2$ + $HCl$ + $H2O$ => $NaCl$ + $Al(OH)3$ 0,26 mol =>0,26 mol =>0,26=2,4x-0,3 và có x=2,4x-0,3 nên loại TH2 ktủa bị hòa tan 1P $NaAlO2$ + $HCl$ + $H2O$ => $NaCl$ + $Al(OH)3$ x mol=>x mol =>x mol 3$HCl$ + $Al(OH)3$ => $AlCl3$ + 3$H2O$ ĐK x<0,26 0,26-x mol=>0,0867-x/3 mol =>x=0,2 ™ =>tổng n$Al$=0,4 mol =>m$Al$=10,8g =>Chọn C
|
|
|
|
giải đáp
|
Trắc nghiệm hoá 10
|
|
|
|
1.Thứ tự tăng dần tình axit của các axit halogenhiđric là: B. HF < HCl < HBr < HI; $HF$ có tính axit yếu nhất do giữa các ptử $HF$ tồn tại liên kết Hiđro, từ $HCl$=>$HI$ tính axit tăng dần do bán kính ngtử Halogen tăng dần, $H$ linh động hơn 2.Một trong những phản ứng nào sau đây sinh ra khí hiđro clorua? B. Đốt khí hiđro trong lọ chứa khí clo $H2$ + $Cl2$ askt => 2 $HCl$ 3.Lá đồng khi đốt nóng có thể cháy sáng trong khí nào trong các khí sau? B. Cl2 $Cu$ + $Cl2$ => $CuCl2$ 4.Nguyên nhân nguyên tử Flo có năng lượng ion hoá lớn hơn so với nguyên tử Oxi vì nguyên tử flo có: D. Điện tích hạt nhân lớn hơn và bán kính nguyên tử nhỏ hơn Flo thuộc ô 9 chu kì 2 nhóm VIIA Oxi thuộc ô 8 chu kì 2 nhóm VIA Trong 1 chu kì theo chiều tăng của đtích hạt nhân bán kính nguyên tử giảm dần 5.Chọn phát biểu không đúng: D. Hiđro clorua và axit clohiđric có tính axit. Hiđro clorua không có tính axit 6. Dẫn khí clo qua dd NaBr, nhận thấy: $Cl2$ + 2$NaBr$ => 2$NaCl$ + $Br2$ B. Dung dịch có màu vàng do $Br2$ tan vào $H2O$ 7. Trong số những anion sau đây, anion nào dễ bị oxi hoá nhất? C. I - CM phản ứng Hal đứng trc đẩy ion Hal đứng sau ra khỏi muối 8.Điên phân dd NaBr trong nước có vách ngăn xốp, sản phẩm là những chất sau, trừ: C. Na2O $NaBr$ + $H2O$ => $NaOH$ + ½ $Br2$ + ½ $H2$
|
|
|
|
giải đáp
|
HỘI ANTI YẾN SIDA, ĐÁI ĐƯỜNG , VU KHỐNG
|
|
|
|
Gọi CT este là $CxHyO2$ neste=20/100=0,2 mol=n$NaOH$ =>n$NaOH$ dư =0,3-0,2=0,1 mol =>m$NaOH$ dư =0,1.40=4g =>m muối $Na$ =22,8-4=18,8g =>M muối $Na$ =18,8/0,2=94 g/mol CT muối $Na$ là $RCOONa$ =>M$R$ =27 =>$R$ là $CH2=CH-$ Bảo toàn klg=>m ancol=20+0,2.40-18,8=9,2g =>Mancol=9,2/0,2=46 =>Ancol là $C2H5OH$ CTCT este $CH2=CHCOOCH2CH3$
|
|
|
|
giải đáp
|
Bài khó có thường
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
bài tập với HNO3.
|
|
|
|
Quy đổi hh X gồm các oxit sắt và $Fe$ dư thành hh chứa $Fe$ và $O$ n$Fe$ ban đầu=6,72/56=0,12 mol Bảo toàn $Fe$ tổng n$Fe$ trong hh sau=0,12 mol Gọi số mol $O$ trong hh X =a mol Khi cho X tác dụng với $HNO3$ Gọi n$NO2$=b mol $Fe$ => $Fe+3$ +3e 0,12 mol =>0,36 mol $O$ +2e => $O-2$ a mol=>2a mol $N+5$ +1e =>$N+4$ b mol<=b mol ne nhường=n e nhận=>2a+b=0,36 Bảo toàn $N$ n$HNO3$=0,36+b=0,255.2=0,51 =>b=0,15 mol =>a=(0,36-0,15)/2=0,105 mol mX=m$Fe$ +m$O$=0,12.56+0,105.16=8,4g V$NO2$=0,15.22,4=3,36 lít
|
|
|
|
giải đáp
|
phuong phap trung binh
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
Bài khó có thưởng
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
các mod giúp em bài hóa này nhé!
|
|
|
|
Gọi số mắt xích $CH2=CH-CH=CH2$ là x Số mắt xích $CH2=CH-CN$ là y =>CT của caosu buna-N là $(C4H6)x(C3H3N$)y$ $(C4H6)x(C3H3N$)y$ + (5,5x+3,75y) $O2$ => (4x+3y)$CO2$ 1 mol =>5,5x+3,75y mol + (3x+1,5y)$H2O$ + y/2 $N2$ GS có 1 mol caosubunaN =>n$O2$ pứ=5,5x+3,75y mol tương ứng vs 20%Vkk $N2$ chiếm 80% Vkk =>n$N2$ trong kk cần=(5,5x+3,75y)4=22x+15y mol n$CO2$=4x+3y mol Tổng số mol khí và hơi sau pứ=n$N2$ không pứ+n$N2$ sinh ra+n$CO2$ + n$H2O$ =22x+15y+4x+3y+3x+1,5y+0,5y =29x+20y mol %VCO2=(4x+3y)/(29x+20y)=14,41% =>4x+3y=4,1789x+2,882y =>0,118y=0,1789x =>y/x=1,51=3/2
|
|
|
|
giải đáp
|
bài khó ...
|
|
|
|
Gọi CTTB của axit là R(COOH)n 2R(COOH)n + nBa(OH)2 =>R2(COO)2nBan + 2nH2O a mol =>an/2 mol Có a.n/2<a =>ntb/2<1=>ntb<2 Mà 2 axit lại có số nhóm chức hơn kém nhau bằng 1 =>có 1 axit 2 chức 1 axit đơn chức CTTQ 2 axit lần lượt là R1COOH và R2(COOH)2 có số mol lần lượt là a và b mol Gọi số C trong cả phân tử của 2 axit là m P1 n$H2$=0,2 mol=>0,5a+b=0,2 P2 n$CO2$=0,6 mol =>a.m+b.m=0,6 m>=2 Thử các giá trị của m rồi giải hpt có m=2 là ™ =>a=0,2 và b=0,1 =>Axit Y 2 chức là $(COOH)2$ Axit X là $CH3COOH$ do chỉ có 2C nên trong X không thể có thêm lk pi ngoài lk C=O trong $COOH$ m$CH3COOH$=0,2.60=12g m$(COOH)2$=0,1.90=9g =>%mY=9/(12+9).100%=42,86% Đây nhé :3
|
|
|
|
giải đáp
|
Ai giúp em bài này với ???
|
|
|
|
3$FeO$ +10$H+$ +$NO3-$ => 3$Fe3+$ + $NO$ + 5$H2O$ x mol =>10x/3 mol=>x/3 mol Gọi n$FeO$=x mol =>n$NaNO3$=n$NO3-$=x/3 mol m$FeO$+m$NaNO3$=72x+85/3x=15,05 =>x=0,15 mol n$H+$=n$HCl$=10x/3=0,5 mol
|
|
|
|
giải đáp
|
Bài tập về hidrocacbon
|
|
|
|
Gọi mbình=a(g) Gọi CTTQ của Hiđrocacbon X là $CxHy$ m bình chứa X=mbình+mX=46,5g mbình chứa $C4H10$=m bình+m$C4H10$=54,5 m bình chứa $C2H6$=m bình+m$C2H6$=47,5 bình chứa 1 lượng khí nhất định nên n$C4H10$=n$C2H6$=nX=b mol Ta có hệ a+58b=54,5 và a+30b=47,5 =>a=40 và x=0,25 Thay a và x vào m bình chứa X có 40+0,25(12x+y)=46,5 =>12x+y=26 Chọn nghiệm có x=y=2 HC cần tìm X là $C2H2$
|
|