|
|
bình luận
|
một bài khó oxi kim loại kiềm chiếm 72% theo số mol ???
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
một bài khó Kiểm tra kĩ hộ đề bài với !?
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
tính a gam và b gam
|
|
|
|
Ta có: $Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\uparrow$ $Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\uparrow$ $n_{H_2}=0,02\Rightarrow 3,1=0,02.127+m_{Fe dư}\Rightarrow m_{Fe dư}=0,56 gam\Rightarrow a=1,68 gam$ $3,34=a+b+0,02.71\Rightarrow b=3,34-1,68-0,02.71=0,24 gam$
|
|
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
bài này tính V như thế nào ạ
|
|
|
|
bài này tính V như thế nào ạ cho 18,4 g hh X gồm $Cu_2S, CuS, FeS_2, FeS$ tác dụng hết với $HNO_3$ đặc nóng dư thì thu được V lít khí có $NO_2$ (ở đktc, sản phảm khử duy nhất) và dd Y. Cho toàn bộ Y vào 1 lượng dư dd $BaC L_2$, thu được $46, 4$ g kết tủa, còn khi cho toàn bộ $Y$ tác dụng với dd $NH_3$ dư thu được 10,7 g kết tủa. Tính giá trị V
bài này tính V như thế nào ạ cho $18,4 $ g hh $X $ gồm $Cu_2S, CuS, FeS_2, FeS$ tác dụng hết với $HNO_3$ đặc nóng dư thì thu được $V $ lít khí có $NO_2$ (ở đktc, sản phảm khử duy nhất) và dd $Y $. Cho toàn bộ $Y $ vào $1 $ lượng dư dd $BaC l_2$, thu được $46, 6$ g kết tủa, còn khi cho toàn bộ $Y$ tác dụng với dd $NH_3$ dư thu được $10,7 $ g kết tủa. Tính giá trị $V $
|
|
|
|
bình luận
|
bài này tính V như thế nào ạ Thực ra cách làm thì đơn giản vây thôi nhưng thực tế thì trong trường hợp này hỗn hợp X sẽ không còn 4 chất như đề bài đã ra ! Các bạn hãy nghĩ xem tôi nói có đúng không nhé !!!
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
bài này tính V như thế nào ạ
|
|
|
|
Dễ thấy : $S_{(Cu_2S, CuS, FeS_2, FeS)}\rightarrow SO_4^{2-}\Rightarrow n_{S_{(Cu_2S, CuS, FeS_2, FeS)}}=\frac{46,6}{233}=0,2 mol$ $Fe_{( FeS_2, FeS)}\rightarrow Fe^{3+}\Rightarrow n_{Fe_{ (FeS_2, FeS)}}=\frac{10,7}{107}=0,1 mol$ $\Rightarrow n_{Cu_{(Cu_2S, CuS)}}=\frac{18,4-(0,2.32+0,1.56)}{64}=0,1 mol$ Áp dung định luật bảo toàn electron ta có số mol electron mà $NO_3^-\rightarrow NO_2\uparrow$ là: $n_e=6.n_s+3.n_{Fe}+2.n_{Cu}=6.0,2+3.0,1+2.0,1=1,7 mol$ $\Rightarrow V=1,7.22,4=38,08 lit$
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
bài này tính V như thế nào ạ
|
|
|
|
Bài này làm như sau bạn nhé!
Tính $n_{BaSO_4} = 0,2$ mol $\Rightarrow
n_{SO_4} = 0,2$ mol ta có khối lượng $Cu, Fe$ trong hỗn hợp ban đầu $=18,4-0,2.32=12$g
Khi cho dd $NH_3$ dư vào Y thì chỉ có $Fe^{+3}
tạo kết tủa là $Fe(OH)_3$ số mol là 0,1 mol
$\Rightarrow m_{Cu}= 6,4$g $\Rightarrow
n_{Cu}=0,1$ mol
trong dd Y gồm có các Ion dương là $Cu^{+2},
Fe^{+3}$ các Ion âm là $ SO_4^{-2}, NO_3^{-1}$ theo cân bằng Ion, tổng số Ion +
là $0,1.2+0,1.3 = 0,5$ mà số Ion âm của $SO_4 = 0,2.2 = 0,4$ mol vậy $n_{NO_3^{-}}=
0,1$ mol. Gọi số mol của $NO_2$ là $x$ số mol của $HNO_3$ sẽ là $x+0,1$
áp dụng phương pháp bảo toàn khối lượng ta
có pt
$18,4 + (x+0,1).63 = \frac{x+0,1}{2}.18 +
x. 46 + 0,2.96+ 0,1.56+0,1.64 + 0,1.62$
$\Rightarrow 24,7+63x=38,3+55x \Rightarrow
x = 1,7 \Rightarrow V = 38,08$ (l)
Bài này làm như sau bạn nhé!
Tính $n_{BaSO_4} = 0,2$ mol $\Rightarrow
n_{SO_4} = 0,2$ mol ta có khối lượng $Cu, Fe$ trong hỗn hợp ban đầu $=18,4-0,2.32=12$g
Khi cho dd $NH_3$ dư vào Y thì chỉ có $Fe^{3+}$
tạo kết tủa là $Fe(OH)_3$ số mol là $0,1 mol$
$\Rightarrow m_{Cu}= 6,4$g $\Rightarrow
n_{Cu}=0,1$ mol
trong dd Y gồm có các Ion dương là $Cu^{2+},
Fe^{3+}$ các Ion âm là $ SO_4^{2-}, NO_3^{-}$ theo cân bằng Ion, tổng số Ion +
là $0,1.2+0,1.3 = 0,5$ mà số Ion âm của $SO_4^{2-} = 0,2.2 = 0,4$ mol vậy $n_{NO_3^{-}}=
0,1$ mol. Gọi số mol của $NO_2$ là $x$ số mol của $HNO_3$ sẽ là $x+0,1$
áp dụng phương pháp bảo toàn khối lượng ta
có pt
$18,4 + (x+0,1).63 = \frac{x+0,1}{2}.18 +
x. 46 + 0,2.96+ 0,1.56+0,1.64 + 0,1.62$
$\Rightarrow 24,7+63x=38,3+55x \Rightarrow
x = 1,7 \Rightarrow V = 38,08$ (l)
|
|
|
|
bình luận
|
bài này tính V như thế nào ạ Đề bài của bạn thứ nhất là sai ở :46,6 gam chứ không phải là 46,4 gam! Thứ hai là :trong trường hợp là thu được 46,6g thì X chỉ gồm Cu2S và FeS với số mol đều bằng 0,1 mol
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
bài này tính V như thế nào ạ Đề bài của bạn thứ nhất là sai ở :46,6 gam chứ không phải là 46,4 gam! Thứ hai là : trong trường hợp là thu được 46,4 g kết tủa thì thực ra hỗn hợp X không đầy đủ 4 chất nhơ trên ! Hỗn hợp X chỉ gồm hai chất mà thôi ! Đó là:Cu2S và FeS đều băng 0,1 mol !
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
bài này phương pháp giải như thế nào ạ
|
|
|
|
Cách 1: $\%Fe=40\%\Rightarrow m_{Fe}=5.\frac{40}{100}=2 gam\Rightarrow m_{kim loại dư}=3,32\Rightarrow Fe dư$ $\Rightarrow m_{Fe pư}=5-3,32=1,68\Rightarrow n_{Fe pư}=\frac{1,68}{56}=0,03 mol\Rightarrow m_{muối}=0,03.180=5,4 gam$ Vì : $Fe+4HNO_3\rightarrow Fe(NO_3)_3+NO\uparrow+2H_2O$ $Fe_{dư}+2Fe(NO_3)_3\rightarrow 3Fe(NO_3)_2$
|
|
|
|
|
|