|
|
giải đáp
|
em mún mọi người jup 2 câu
|
|
|
|
|
Ta co :
$n_A=0,04 mol\Rightarrow n_{\frac{A}{2}}=0,02
mol;n_{Br_2}=0,035 mol;n_{CO_2}=0,05 mol$
|
|
Gọi công
thức trung bình là $C_\overline{n}H_{2\overline{n}+2-2\overline{a}}$
|
|
Ta có:
|
|
$C_\overline{n}H_{2\overline{n}+2-2\overline{a}}+\overline{a}Br_2\rightarrow
C_\overline{n}H_{2\overline{n}+2}Br_{2\overline{a}}$
|
|
$\Rightarrow \overline{a}=\frac{0,035}{0,02}=1,75
(1)$
|
|
Mặt
khác khi đốt cháy thì:
|
|
$C_\overline{n}H_{2\overline{n}+2-2\overline{a}}\rightarrow
\overline{n}CO_2+(\overline{n}+1-\overline{a})H_2O$
|
|
$\Rightarrow 0,02.\overline{n}=0,05\Rightarrow
\overline{n}=2,5
(2)$
|
|
Suy ra
phải có một chất chứa hai nguyên tử cacbon
|
|
*)Trường
hợp $1$ hỗn hợp gồm : $C_2H_6;C_mH_{2m+2-2a}$
|
|
$\Rightarrow
\begin{cases}n_{C_2H_6}+n_{C_mH_{ 2m+2-2a}}=0,04 \\ a.n_{C_mH_{
2m+2-2a}}=2.0,035 \\ 2.n_{C_2H_6}+m.n_{C_mH_{2m+2-2a}}=2.0,05 \\ a\leqslant
m\end{cases}\Rightarrow (m-2).n_{C_mH_{2m+2-2a}}=0,02\Rightarrow
\begin{cases}n_{C_2H_6} \geqslant 0,02 \\ n_{C_mH_{ 2m+2-2a}}\leqslant 0,02
\end{cases}$
|
|
$\Rightarrow
2.n_{C_2H_6}+m.n_{C_mH_{2m+2-2a}}\geq 2.0,02+m.n_{C_mH_{2m+2-2a}}\Rightarrow
m.n_{C_mH_{2m+2-2a}}\leq 0,06$
|
|
Nhưng
$a.n_{C_mH_2{ m+2-2a}}=0,07\Rightarrow a>m\Rightarrow $ mâu thuẫn nên
loại !
|
|
*)Trường
hợp $2$ hỗn hợp gồm : $C_2H_4;C_mH_{2m+2-2a}$
|
|
$\Rightarrow
\begin{cases}n_{C_2H_4}+n_{C_mH_{ 2m+2-2a}}=0,04 \\ n_{C_2H_4}+a.n_{C_mH_{
2m+2-2a}}=2.0,035 \\ 2.n_{C_2H_4}+m.n_{C_mH_{2m+2-2a}}=2.0,05 \\ a\leqslant
m\end{cases}\Rightarrow n_{C_2H_4}+(m-a)n_{C_mH_{ 2m+2-2a}}=0,03$
|
|
$\Rightarrow
n_{C_2H_4}+n_{C_mH_{ 2m+2-2a}}+(m-a-1)n_{C_mH_{ 2m+2-2a}}=0,03$
|
|
$\Rightarrow
(m-a-1)n_{C_mH_{ 2m+2-2a}}=-0,01\Rightarrow m-a-1<0\Rightarrow
m<a+1\Rightarrow m=a$
|
|
$\Rightarrow
\begin{cases}n_{C_2H_4}=0,03 \\ n_{C_4H_2}=0,01 \end{cases}$ Nhận !
|
|
*)Trường
hợp $3$ hỗn hợp gồm : $C_2H_2;C_mH_{2m+2-2a}$
|
|
$\Rightarrow
\begin{cases}n_{C_2H_2}+n_{C_mH_{ 2m+2-2a}}=0,04 \\ 2.n_{C_2H_2}+a.n_{C_mH_{
2m+2-2a}}=2.0,035 \\ 2.n_{C_2H_2}+m.n_{C_mH_{2m+2-2a}}=2.0,05 \\ a\leqslant
m\end{cases}\Rightarrow (2-a).C_mH_{2m+2-2a}=0,01$
|
|
+)Nếu $a=0\Rightarrow \begin{cases}n_{C_2H_2}=0,035 mol\\ n_{C_6H_{
14}}=0,005 mol\end{cases}$ loại vì $C_6H_{12}$ không ở thể khí !
|
|
+)Nếu $a=1\Rightarrow \begin{cases}n_{C_2H_2}=0,03 mol\\ n_{C_4H_{
8}}=0,01 mol\end{cases}$ nhận ! Phần còn lại các bạn tự tính nhe !
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Một bài về điều chế
|
|
|
|
Từ các chất $NaCl, KI, H_2O$ viết phương trình phản ứng điều chế: $Cl_2$, nước Javel, dung dịch $KOH$, $I_2$, kaliclorat *)Nước Javel: $$2NaCl+2H_2O\xrightarrow[đpdd]{không có mn}(2NaOH+Cl_2)+H_2\uparrow$$ hỗn hợp $2NaOH+Cl_2\rightarrow NaCl+NaClO$ là nước Javel ! *)Dung dịch $KOH$ và $I_2$: $$2NaCl+2H_2O\xrightarrow[đpdd]{ có mn}2NaOH+Cl_2\uparrow+H_2\uparrow$$ $$Cl_2+2KI\rightarrow 2KCl+I_2\downarrow $$ $$2KCl+2H_2O\xrightarrow[đpdd]{ có mn}2KOH+Cl_2\uparrow+H_2\uparrow$$ *)Kaliclorat $$6KOH+3Cl_2\overset{t^0}{\rightarrow} KClO_3+5KCl+3H_2O$$
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
làm cho mình bài này nua nha
|
|
|
|
Một bình phản ứng có dung tích không đổi, chứa hỗn
hợp khí $N_2$ và $H_2$ với nồng độ tương ứng là $0,3M$ và $0,7M$.
Sau phản ứng tổng hợp $NH_3$ đạt trạng thái cân bằng ở $t^0C, H_2$
chiếm $50\%$ thể tích hỗn hợp thu được. Hằng số cân bằng $K_C$ ở
$t^0C$ của phản ứng có giá trị là ?
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
giải giúp minh với !
|
|
|
|
Hòa tan hoàn toàn $12,42 gam Al$ bằng dung
dịch $HNO_3$ loãng (dư), thu được dung dịch $X$ và $1,344 lít$ (ở
đktc) hỗn hợp khí $Y$ gồm hai khí là $N_2O$ và $N_2$. Tỉ khối của
hỗn hợp khí $Y$ so với khí $H_2$ là $18$. Cô cạn dung dịch $X$,
thu được $m gam$ chất rắn khan. Giá trị của $m$ là
|
|
|
|
giải đáp
|
mọi người tham gia giải đê
|
|
|
|
a) Axit $7$-aminoheptanoic: $H_2N-(CH_2)_6-COOH$ $\Rightarrow nH_2N-(CH_2)_6-COOH\rightarrow [-HN-(CH_2)_6-CO-]_n+nH_2O$ $ Nilon 7 ( tơ enan)$ b) Axit $10$-aminođecanoic:$H_2N-(CH_2)_9-COOH$ $\Rightarrow nH_2N-(CH_2)_9-COOH\rightarrow [-HN-(CH_2)_9-CO-]_n+nH_2O$
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Giúp mình với !
|
|
|
|
Hòa tan $m gam ZnSO_4$ vào nước được dung dịch $X$. Cho $110 ml$
dung dịch $KOH 2M$ vào $X$, thu được $a gam$ kết tủa. Mặt khác,
nếu cho $140 ml$ dung dịch $KOH 2M$ vào $X$ thì cũng thu được
$a gam$ kết tủa. Giá trị của $m$ là?
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Giải họ mình với !!!
|
|
|
|
Trộn $5,6 gam$ bột sắt với $2,4 gam$ bột lưu huỳnh rồi nung nóng
(trong điều kiện không có không khí), thu được hỗn hợp rắn $M$. Cho
$M$ tác dụng với lượng dư dung dịch $HCl$, giải phóng hỗn hợp khí
$X$ và còn lại một phần không tan $G$. Để đốt cháy hoàn toàn $X$ và
$G$ cần vừa đủ $V lít$ khí $O_2$ (ở đktc). Tính giá trị của $V$.
|
|
|
|
|
|