|
|
giải đáp
|
axit HNO3
|
|
|
|
$n_{Mg}=o,3 \Rightarrow n_{Mg(NO3)2}=44,4g$ $\Rightarrow có NH4NO3 , n_{NH4NO3}=(47,4-44,4)/80=0,0375$ $\Rightarrow 2\times 0,3=0,0375\times 8+0,3x\Rightarrow x=1 (x là số e nhận )\Rightarrow NO2$
|
|
|
|
giải đáp
|
axit HNO3
|
|
|
|
Đầu bài$\Rightarrow spk là NH4NO3$ $n_{Al}=0,08mol$ $\Rightarrow 3\times 0,08=8n_{NH4NO3}\Rightarrow n_{NH4NO3}=0,03$ $\Rightarrow m_{muối}=0,08\times 213+0,03\times 80=19,44g$
|
|
|
|
giải đáp
|
Bài Tập Fe
|
|
|
|
Bài 2 $n_{Fe(OH)3=0,06}=n_{Fe^{3+}}$ $n_{FeO}=n_{Fe2O3}=n_{Fe3O4}=x mol$ $FeO\rightarrow Fe^{3+}$ x x $Fe2O3\rightarrow 2Fe^{3+}$ x 2x $Fe3O4\rightarrow 3Fe^{3+}$ x 3x $\Rightarrow 6x=0,06\Rightarrow x=0,01\Rightarrow m=4,64g$
|
|
|
|
giải đáp
|
Bài Tập Fe
|
|
|
|
$n_{Fe(NO3)3}=0,14 mol$ $Đặt n_{Fe}=n_{FeO}=n_{Fe2O3}=n_{Fe3O4}=x$ $Fe\rightarrow Fe^{3+}$ x x $FeO\rightarrow Fe^{3+}$ x x $Fe2O3\rightarrow 2Fe^{3+}$ x 2x $Fe3O4\rightarrow3 Fe^{3+}$ x 3x $\Rightarrow 7x=0,14\Rightarrow x=0,02\Rightarrow m=10,4g$
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
BT
|
|
|
|
Hiđrô hóa ht o,3 mol hh X chứa 2 anđehit đơn hở ( trong phân tử chứa ko quấ 2 liên kết pi ) cần vừa đủ 0,4 mol H2 và thu đc 2 ancol no Y .Đốt cháy ht Y và sục sp cháy vào 163,6g dd NaOH 40%, sau pư nồng độ của NaOH còn lại là 12,72%. Tên 2 anđêhit là
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Axit
|
|
|
|
Cho 13,6 g hh X gồm 2 axit đơn chức là đồng đẳng kế tiếp nhau, pư với 200 ml dd NaOH. Sau pư cô cạn dd thu đc 15,28g chất rắn. Hãy tìm CT cấu tạo 2 axit trên
|
|
|
|
giải đáp
|
Ankin(12).
|
|
|
|
$V_{C2H2}=V_{1} lit V_{C2H4}=V_{2} lit V_{C2H6}=V_{3} lit$ $\Rightarrow V_{1}=\frac{1}{3}(V_{1}+V_{2}+V_{3})$ có: $C2H4+3O2\rightarrow 2CO2+2H2O$ $V_{2} 3V_{2} 2V_{2}$ $C2H6+3,5O2\rightarrow 2CO2+3H2O$ $V_{3} 3,5V_{3} 2V_{3}$ $\Rightarrow \begin{cases}2V_{2}+2V_{3}=0,14 \\ 3V_{2}+3,5V_{3}=0,23 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}V_{2}= 0,03\\ V_{3}=0,04 \end{cases}$ $\Rightarrow V_{2}+V_{3}=\frac{2}{3}(V_{1}+V_{2}+V_{3})\Rightarrow V1+V2+V3=0,105\Rightarrow V1=0,035 lit$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giải giúp mình bài Hoá với
|
|
|
|
$m_{Z}=\frac{0,28}{22,4}\times 2\times 10,08=0,252g$ Bảo toàn khối lượng: $m_{Y}=m_{C2H2}+m_{H2} =0,02\times 26+0,03\times 2=0,58g $ Mà $m_{Y}=m+m_{Z}\Rightarrow m=m_{Y}-m_{Z}=0,58-0,252=0,328g\Rightarrow A$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ankin(6).
|
|
|
|
ankin là $C2H2 nhưng khó trình bày quá. Không biết viết thế nào cho bạn hiểu được$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ankin(8).
|
|
|
|
$\frac{V_{CO2}}{V_{H2O}}=\frac{4}{3}=\frac{n_{CO2}}{n_{H2O}}\Rightarrow \frac{n_{C}}{n_{H}}=\frac{4}{6}\Rightarrow C4H6$ $CH\equiv C-CH2-CH3\rightarrow CAg\equiv C-CH2-CH3$ 0,1 0,1 $\Rightarrow m=0,1\times 161=16,1g$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ankin(7).
|
|
|
|
$CnH2n-2\rightarrow(n-1) H2O$ 1 => (n - 1) mol $\Rightarrow 14n-2=(n-1)\times 18\Rightarrow n=4\Rightarrow C4H6$ A pư đc với AgNO3/NH3=>A:$CH\equiv C-CH2-CH3$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ankin(9).
|
|
|
|
$n_{CO2}=0,25$ $CxHy\rightarrow xCO2$ $\frac{o,25}{x} 0,25$ $M_{A}=\frac{3,4x}{0,25}\Rightarrow \begin{cases}x=5 \\ M= 68\end{cases}TM$ $CT CH\equiv C-CH2-CH2-CH3$ Sơ đồ pư $CH\equiv C-CH2-CH2-CH3\rightarrow CAg\equiv C-CH2-CH2-CH3$ $\frac{0,25}{5} =0,05 \Rightarrow 0,05$ $a=0,05\times 175=8,75g$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ankin(13).
|
|
|
|
$n_{C2H2}=x, n_{C3H6}=y, n_{CH4}=z $ $C2H2\rightarrow H2O$ x x $C3H6\rightarrow 3H2O$ y 3y $CH4\rightarrow 2H2O$ z 2z $\Rightarrow \begin{cases}26x+42y+16z=11(1) \\ x+3y+2z=0,7 \end{cases}(2)$ Trong 0,5 mol hh: $n_{Br2}=0,625$ $C2H2+2Br2\rightarrow C2H2Br4$
$C3H6+Br2\rightarrow C3H6Br2$ $\Rightarrow 2n_{C2H2}+n_{C3H6}=0,625=\frac{5}{4}n_{hỗn hợp}$ $2n_{C2H2}+n_{C3H6}=\frac{5}{4}n_{C2H2}+n_{C3H6}+n_{CH4}$ $\Rightarrow 8n_{C2H2}+4n_{C3H6}=5n_{C2H2}+5n_{C3H6}+5n_{CH4}\Rightarrow 3x-y-5z=0(3)$ (1)(2)(3)$x=0,2 y=0,1 x=0,1$ $V_{C2H2}=50$%
|
|
|
|
giải đáp
|
Ankin(14).
|
|
|
|
CT tính nhanh bạn nhé:H=$(\frac{M_{ankan ban đầu}}{M_{hỗn hợp sau}}-1)\times 100$% Áp dụng vào bài này: H=$(\frac{16}{10}-1)\times 100$% =60%
|
|