|
|
giải đáp
|
Ankin(24).
|
|
|
|
Bảo toàn khối lượng: $m_{X}=m_{Y}=10,8+8\times 2\times 0,2=14g$ $\Rightarrow Đốt cháy Y cũng là đốt cháy hoàn toàn X$ Có $n_{C2H2}=n_{H2}=\frac{14}{26+2}=0,5$ $C2H2+\frac{5}{2}O2\rightarrow 2CO2+H2O$ 0,5 1,25 $2H2+O2\rightarrow2 H2O$
0,5 0,25 $\Rightarrow n_{O2}=1,25+0,25=1,5mol\Rightarrow V_{O2}=33,6l$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ankin(28).
|
|
|
|
$M_{X}=\frac{35,5\times 100}{45,223}=78,5\Rightarrow M_{X}=78,5-36,5=42\Rightarrow X: C3H6$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ankin(20).
|
|
|
|
$m_{Y}=m_{C2H2}+m_{H2}=0,06\times 26+0,04\times 2=1,64g$ $m_{Z}=0,5\times 32\times 0,02=0,32g$ mà $m_{Y}=m_{Z}+m_{hỗn hợp pư}\Rightarrow m_{hỗn hợp pư}=1,64-0,32=1,32g=m_{bình Br2 tăng}$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ankin(22).
|
|
|
|
trong 8,6 g X Đặt $n_{CH4}=x, n_{C2H4}=y, n_{C2H2}=z$ $C2H4+Br2\rightarrow C2H4Br2$ y y $C2H2+2Br2\rightarrow C2H2Br4$ z 2z $\Rightarrow \begin{cases}16x+28y+26z=8,6 (1) \\ y+2z=\frac{48}{160} \end{cases}(2)$ trong 0,6 mol hỗn hợp X $CH\equiv CH+2AgNO3+2NH3\rightarrow C2Ag2+NH4NO3$ $n_{C2Ag2}=0,15=n_{C2H2}=\frac{1}{4}n_{X}=\frac{1}{4}(x+y+z)\Rightarrow \frac{1}{4}+\frac{1}{4}+\frac{-3}{4}=0(3)$ (1)(2)(3)$\Rightarrow x=0,2, y=o,1, z=0,1$ %$V_{CH4} =\frac{0,2}{0,4}\times 100=50$%
|
|
|
|
giải đáp
|
Ankin(17).
|
|
|
|
$có V_{CO2}=V_{H2O}\Rightarrow n_{CO2}=n_{H2O}\Rightarrow A là ankan có 2 C$ $\Rightarrow A là C2H6$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ankin(21).
|
|
|
|
$M_{trung bình X}=42,4$ Hỗn hợp X gồm: C3H8, C3H6, C3H4 $\Rightarrow gọi công thức chung là C3Hy\Rightarrow 12\times 3+y=42,4\Rightarrow y=6,4$ Pư $C_{3}H_{6,4}\rightarrow 3CO2+3,2H2O$ 0,1 0,3 0,32 $m_{CO2}+m_{H2O}=0,3\times 44+0,32\times 18=18,96g$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ankin(23).
|
|
|
|
$M_{trung bình}=34$ Hỗn hợp X gồm CH4 $CH2=CH2 :C2H4$ $CH3-C\equiv CH :C3H4$ $CH2=CH-C\equiv CH C4H4$ $CT chung của X là CxH4 \Rightarrow 12x+4=43\Rightarrow x=2,5$ Pư $C_{2,5}H_{4}\rightarrow 2,5CO_{2}+2H2O$ 0,05 0,125 0,1 $\Rightarrow m=0,125\times 44+0,1\times 18=7,3g$
|
|
|
|
giải đáp
|
hoa hoc 10! giup minh nha
|
|
|
|
pt pư $CuO+2HCl\rightarrow CuCl2+H2$ x 2 x x $Fe2O3+6HCl\rightarrow 2FeCl3 +3H2$ y 6y 2y $\Rightarrow \begin{cases}80x+160y= 64\\ 135x+162,5\times 2y=124,5 \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}x= 0,2\\ y= 0,3\end{cases}$ $\Rightarrow m_{CuO}=0,2\times 80=16g\Rightarrow $ %CuO=25% =>%Fe2O3=75% $n_{HCl}=2x+6y=2\times 0,2+6\times 0,3=2,2 mol\Rightarrow m_{HCl}=2,2\times 36,5=80,3g$ $m_{dd HCl}=\frac{80,3\times 100}{20}=401,5g$
|
|
|
|
giải đáp
|
hoa hoc 10! giup minh nha
|
|
|
|
PT $Mg+2HCl\rightarrow MgCl2+H2$ x x $MgCO3+2HCl\rightarrow MgCl2+CO2+H2O$ y y $\Rightarrow \begin{cases}24x+84y=24 \\ x+y=0,5 \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}x=0,3 \\ y=0,2 \end{cases}$ $\Rightarrow m_{Mg}=0,3\times 24=7,2\Rightarrow $%Mg=$\frac{7,2}{24}=30$% $\Rightarrow $ %MgCO3=70%
|
|
|
|
giải đáp
|
Anken(12).
|
|
|
|
gọi CT anken là CnH2n $từ giả thiết\Rightarrow n_{Br2}=\frac{2}{3}n_{X}$ $Dặt n_{2x}\Rightarrow n_{C4H10}=x mol$ ta có hệ\begin{cases}2xn+4x=0,5 \\ 2x\times 14n+58x=7,1 \end{cases} $\Rightarrow \begin{cases}x=0,05 \\ nx= 0,15\end{cases}\Rightarrow n=3\Rightarrow C3H6$
|
|
|
|
giải đáp
|
Anken(13).
|
|
|
|
$n_{RH pư}=n_{Br2}=0,025\Rightarrow X gồm anken và ankan$ $n_{ankan}=0,05$ có $X\rightarrow n_{trung bình}CO2$ 0,075 0,125 $n_{trung bình}=1,6\Rightarrow ankan là CH4$ $gọi CT anken là C_{n}H_{2n}\Rightarrow n=\frac{0,125-0,05}{0,025}=3\Rightarrow anken là C3H6$
|
|
|
|
giải đáp
|
Anken(8).
|
|
|
|
$n_{Br2 pư}=0,2 mol=n_{hỗn hợp X}\Rightarrow M_{trung bình X}=\frac{9,8}{0,2}=49$ $\Rightarrow C3H6 và C4H8$
|
|
|
|
giải đáp
|
vô cơ
|
|
|
|
(Số mol hơi xấu) Quy đổi hỗn hợp thành Fe, O $n_{Fe}=\frac{9,52}{56}=0,17g$ $m_{O}=11,6-9,52=2,08g\Rightarrow n_{O}=0,13$ Mtrung bình hỗn hợp =34=$\frac{44x_{N2O}+30n_{NO}}{n_{N2O}+n_{NO}}=>10n_{N2O}-4n_{NO}=0$ Bảo toàn e $3n_{Fe}=2n_{O}+8_{N2O}+3n_{NO}\Rightarrow n_{N2O}=\frac{1}{62}, n_{NO}=\frac{5}{124}$ =>V=$\frac{196}{155}l$
|
|
|
|
giải đáp
|
su dung dinh luat bao toan e va bao toan khoi luong
|
|
|
|
Bảo toàn khối lượng $m_{I2}+m_{Br2}+m_{Zn}+m_{Cu}+m_{Ca}=m_{Muối}\Rightarrow m_{I2}+m_{Br2}=111,25g$ $\Rightarrow 254n_{I2}+160n_{Br2}=111,25$(1) Bảo toàn e $2n_{Br2}+2n_{I2}=2n_{Zn}+2n_{Cu}+2n_{Ca}\Rightarrow 2n_{Br2}+2n_{I2}=0,95$ (2) (1),(2)=> $n_{I2}=0,375 n_{Br2}=0,1$ $\Rightarrow m_{I2}=95,25g m_{Br2}=16g$
|
|
|
|