|
|
giải đáp
|
hóa
|
|
|
|
$M_2O+2HCl\rightarrow 2MCl+H_2O$ $a$ $2a$ $2a$ $a$ $\Delta _m=m_{Cl^-}-m_{O}=2\times a \times 35,5 - 16a=29,8-18,8=11 \Leftrightarrow a=0,2 (mol)$ $M_{M_2O}=\frac{18,8}{0,2}=94\Rightarrow M_M=39 (K)$ $C_{MHCl}=\frac{2 \times 0,2}{0,25}=1,6(mol/lit)$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa Học 10
|
|
|
|
Tổng số hạt là $46$ $\Rightarrow 2Z+N=46$ $(1)$ $N-Z=1$ $(2)$ $\begin{cases}2Z+N=46 (1) \\ N-Z=1(2) \end{cases}\Leftrightarrow \begin{cases}Z=15 \\ N=16 \end{cases}$ $P=E=Z=15$ $N=16$ $1s^22s^22p^63s^23p^3$
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Năng lượng ion hoá
|
|
|
|
Xác định $I_1$của $Si(Z=14)$ ở trạng thái cơ bản. So sánh với giá trị thực nghiệm $8,2eV$.
|
|
|
|
giải đáp
|
Cấu hình electron
|
|
|
|
Phân lớp cuối cùng là phân lớp có năng lượng cao nhất còn phân lớp ngoài cùng là phân lớp ngoài cùng của lớp ngoài cùng. Ví dụ: $[Ar]3d^54s^2$ thì $4s$ là phân lớp ngoài cùng còn $3d$ là phân lớp cuối cùng. Để xác định $A$ thì bạn dựa vào phân lớp cuối cùng để xác định số electron, ta có $Z=E$, suy ra số p, tra bảng tuần hoàn là được.
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
THCS - Lớp 9
|
|
|
|
Hòa tan hết hỗn hợp $X$ gồm $Cu, CuO$ vào dung dịch $H_2SO_4 95,267$% đun nóng thu được dung dịch $Y$ và khí $SO_2$ duy nhất (trong dung dịch $Y$ có $C$%$_{CuSO_4}=4C$%$_{H_2SO_4} =68,376$%). Tính thành phần phần trăm theo khối lượng mỗi chất trong $X$.
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
giai nhu nao
|
|
|
|
$Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2$ $0,4$ $0,8$ $0,4$ $0,4$ $m_{HCl}=\frac{200\times14,6}{100}=29,2(g)$ $n_{HCl}=\frac{29,2}{36,5}=0,8(mol)$ $m_{Fe}=0,4\times56=22,4(g)$ $V_{H_2}=0,4\times22,4=8,96(lit)$ $m_{ddspu}=m_{Fe}+m_{dd HCl}-m_{H_2}=22,4+200-0,4\times2=221,6(g)$ $C$%$_{FeCl_2} =\frac{0,4\times127\times100}{221,6}\approx 22,92$%
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
hỏi lí thuyết
|
|
|
|
Mình chỉ biết câu 2 $CO_2$ không làm mất màu dd $KMnO_4$ $SO_2$ làm mất màu dd $KMnO_4$ PTHH: $5SO_2+2KMnO_4+2H_2O\rightarrow K_2SO_4+2MnSO_4+2H_2SO_4$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp với nhé
|
|
|
|
$CaCO3+2HCl\rightarrow CaCl_2+H_2O+CO_2$ $MgCO_3+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2O+CO_2$ $BaCO_3+2HCl\rightarrow BaCl_2+H_2O+CO_2$ Theo phương trình, cứ $1mol$ $CO^{2-}_{3}$ được thay thế bằng $2mol$ $Cl^-$ Và $n_{CO^{2-}_{3}}=n_{CO_2}=\frac{8,96}{22,4}=0,4$ $\Rightarrow n_{Cl^-}=2n_{CO^{2-}_{3}}=2n_{CO_2}=2\times 0,4=0,8 (mol)$ $m_{muối(spu)}=m_{muối(tpu)}-m_{CO^{2-}_{3}}+m_{Cl^-}$ $=36,8-0,4\times 60+0,8\times 35,5=41,2(g)$
|
|
|
|
giải đáp
|
Toán hoa 10
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
giải theo phương pháp lớp 9 ạ
|
|
|
|
Cho $9,86g$ hỗn hợp gồm $Mg$ và $Zn$ vào 1 cốc chứa $430ml$ $H_2SO_41M$loãng. Sau khi phản ứng hoàn toàn, thêm tiếp vào cốc $1,2l$dung dịch hỗn hợp gồm $Ba(OH)_2$ $0,05M$và $NaOH$ $0,7M$, khuấy đều cho phản ứng xảy ra hoàn toàn, lọc kết tủa, nung đến khối lượng không đổi thu được $26,08g$ chất rắn. Khối lượng mỗi kim loại ban đầu?
|
|