|
|
giải đáp
|
Bài tập hóa học hữu cơ 11 ạ
|
|
|
|
nCO2 = 0.3 mol ---> nC = 0.3 mol nH2O = 0.45 mol ---> nH = 0.9 mol vì bài này ko cho dữ kiện tìm O lại có N nên X sẽ ko chứa O ---> nN = ( 5.9 - 0.3*12 -0.9*1)/14 = 0.1 mol Lập tỉ lệ C:H:N = 0.3 : 0.9 : 0.1 = 3 : 9 : 1 Công thức đơn giản nhất : C3H9N1 mà dX/N2 <3 ----> dX < 84 ----> CTCT : C3H9N1 Chúc bạn học tốt !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
|
|
|
|
giải đáp
|
giup mk voi !!! nhớ viết phương trình phản ứng với nhé
|
|
|
|
theo minh là C.3 (là NaF, HF và NaNO3 ) PT Ag+ + Cl- ----> AgCl kết tủa trắng Ag+ + Br- ----> AgBr kết tủa màu vàng nhạt Ag+ + I- -----> AgI kết tủa màu vàng đậm pt ion mình đã viết pt phân tử thì bạn tự viết nhé. Tự học mới thành tài. Chúc bạn vui!!!!!!!!!!!!!!!!!
|
|
|
|
giải đáp
|
BÀI TOÁN HỖN HỢP
|
|
|
|
Chỉ có Zn phản ứng tạo ra khí. nH2 = 2.24/22.4 = 0.1 mol bảo toàn e nZn = nH2 * 2 = 0.1*2 = 0.2 mol --->mZn = 0.2 * 65 = 13 g --->%Zn = (13/18.5)*100 = 70.27% --->%MgO = 29.73% nZn = nZn2+ = 0.2mol ---> mZnCl2 = 0.2*136 = 27.2g nMg2+ = nMgO = (18.5 - 13)/40 = 0.1375mol ---> mMgCl2 = 0.1375*95 = 13.0625g Các dữ kiện đã đủ chỉ cần áp dụng công thức nữa là xong. hãy động não cái gì có sẵn quá cũng ko tốt Chúc bạn học tốt!!!!!!!!!!!!!!!
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 11 ạ giúp em với. E cm ơn rất nhiều
|
|
|
|
Câu 1 ko hiểu ý của đè lắm nhưng cũng giải: nếu để ph tăng thì thêm kiềm ( NH3 và NaOH) nếu để ph giảm thì thêm axit (HCl và CH3COOH ) Từ 12 - 9 thì sẽ phải thêm NaOH vì NH3 là bazo yếu ko làm ph tăng đến 9-12 Nếu ý bạn là ph giảm thì thêm CH3COOH thì ph mới giảm ( HCl là axit mạnh nên ph giảm nhiều)
Câu 2 dung dịch có nồng đọ càng loãng thì điện li càng mạnh => chọn C (chuẩn SGK)
|
|
|
|
giải đáp
|
Ai giải bài này hộ tớ với
|
|
|
|
nNa2SO4=0,05;nKCl=0,1;nNaCl=0,05 nNa+=0,05.2+0,05=0,15 nK+=0,1 nSO2−4=0,05 nCl−=0,1+0,05=0,15 => nồng độ mỗi ion - cần 0,15 mol NaCl và 0,05 mol K2SO4 là hòa được dung dịch có nồng độ ion như trên - không thể dung KCl và Na2SO4 để hoa thanh dung dịch trên vì các số mol ko tương ứng tỉ lệ. chúc bạn vui ^-^
|
|
|
|
giải đáp
|
chương sự điện li
|
|
|
|
1 các ion phản ứng với OH- là : - Al3+ vì tạo kết tủa nếu dư tạo phức - Cu2+ vì tạo kết tủa - HSO3- vì OH- lấy H+ tạo ra H2O( chất điện li yếu ) - HSO4- tương tự 2 các ion phản ứng với CO3 2- - NH4+ vì Nó cho H+ gặp CO3 2- tạo ra H2O và CO2 - HSO3- bị CO3 2- lấy H+ tạo ra H2O và CO2 - HSO4- tương tự - Ba2+ phản ứng CO3 2- tạo kết tủa Và còn lại là các chất ko phản ứng vì nó ko tạo kết tủa , chất bay hơi hay chất điện li yếu.
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 12 nhôm
|
|
|
|
1 đáp án là câu C . vì phức điện li ra OH- là dung dịch có tính kìm Còn phèn chua là K2SO4, AlCl3 là muối trung tính, phèn chua là KAl(SO4)2 trong dung dịch là tạo ra môi trường axit 2 là đáp án D vì Na dư tạo ra dung dịch NaOH dư sẽ phản ứng với với Cu2+ tạo ra kết tủa Cu(OH)2 NaOH dư sẽ phản ứng và tạo phức với Al3+ tan nên chỉ thu được kết tủa Cu(OH)2. nung kết tủa thu đc CuO . Bị H2 khử tạo ra Cu . Cu không phản ứng với HCl nên cuối cùng vẫn là Cu.
3. 2NaOH + Ca(HCO3)2 ----> Na2CO3 + CaCO3 + 2H2O OH- + Ca2+ + HCO3- ----> CaCO3 + H2O
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp ngay ạ
|
|
|
|
cần thêm H2O để phân thành 2 nhóm chất tan và chất ko tan Tan : KCl , Na2CO3 Ko tan : CaCO3 , BaSO4
Cho HCl vào từng nhóm Nhóm 1 : có khí bay lên là Na2CO3 , ko có hiện tượng gì là KCl Nhóm 2 : có khí bay lên là CaCO3 , ko có hiện tượng gì là BaSO4
|
|
|
|
giải đáp
|
giai dum voi
|
|
|
|
đáp án A H2SO4 ---> 2H+ + SO4(2-) 2H+ nên ph nhỏ nhất HCl ---> H+ + Cl- 1H+ nên ph nhỏ hơn NH4Cl ----> NH4+ + Cl- NH4+ ----> NH3 + H+ điện li ko hoàn toàn nên ph nhỏ hơn KNO3 ---> K+ + NO3- trung tính ph=7 KOH ----> K+ + OH- có 1OH- nên ph>7 Ba(OH)2 -----> Ba2+ + 2OH- có 2 nhóm OH- nên ph lớn nhất
|
|
|
|
giải đáp
|
Định luật bảo toàn e
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
hoàn thành pthh
|
|
|
|
pt1 Al(OH)3 + NaCl + NaHCO3 (chất tham gia co H2O nữa) pt2 Al(OH)3 + (NH4)2SO4 pt3 Al(OH)3 + NH3 + NaCl + H2O pt4 CH3COONa + H2O + Al(OH)3 pt5 phèn chua chỉ ngậm nước thôi KAl(SO4)2.12H2O
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa vô cơ
|
|
|
|
Al + NaOH + 3H2O ----> Na[Al(OH)4] +3/2 H2 A1 :dung dịch Na[Al(OH)4].(do Al tạo phức,ghi công thức như vậy là chuẩn đấy. sai bỏ nghề ) A2: Khí H2 bay lên
Na[Al(OH)4] + NH4Cl ----> Al(OH)3 + NH3 + NaCl + H2O A3 : kết tủa Al(OH)3 A4 : khí NH3 bay lên
|
|