|
|
giải đáp
|
giúp e bài này ạ
|
|
|
|
$n_{HCl}=0,1 mol;n_{NaOH}=0,2 mol;n_{C_2H_5NH_2}=0,04 mol;n_{H_2N-R-COOH}=x mol$ Ta có sơ đồ : $C_2H_5NH_2;H_2N-R-COOH\rightarrow ...\rightarrow C_2H_5NH_2;H_2N-R-COONa$ $n_{NaOH}=n_{HCl}+x\Rightarrow x=0,1 mol\Rightarrow m_{H_2N-R-COONa}=15,55-m_{NaCl}$ $\Rightarrow m_{H_2N-R-COOH}=15,55-0,1.58,5=9,7 gam\Rightarrow M_{H_2N-R-COONa}=\frac{9,7}{0,1}=97$ $M_R=14\Rightarrow R:-CH_2-\Rightarrow H_2N-CH_2-COOH$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình với các bạn ơi
|
|
|
|
Ngâm xà phòng trong chậu nhôm thì thấy chậu bị đen vì bản chất xà phòng là muối của các axit béo . Trong dung dịch xà phòng tạo ra môi trường kiềm yếu nên phản ứng với nhôm ! Sau dó dưới tác dụng của ánh sáng tạo ra lớp màng vô định hình bảo vệ là $Al_2O_3$ màu đen . Và làm thế nào trả nó về trạng thái cũ ? Rất đơn giản là ta chỉ cần dùng dấm để rửa hoặc dùng do bếp rửa là sạch
|
|
|
|
giải đáp
|
một bạn trên facebook hỏi:
|
|
|
|
Ta có: $n_{HCl}=0,2 mol\Rightarrow $Gọi CT của Amino axit cần tìm là : $H_2N-R-(COOH)_n\Rightarrow $ ta có: $$H_2N-R-(COOH)_n\overset{HCl}{\rightarrow}ClH_3N-R-(COOH)_n\overset{NaOH}{\rightarrow}H_2N-R-(COONa)_n$$ $0,2 mol 0,2 mol 0,2 mol $
$\Rightarrow M_{H_2N-R-(COONa)_n}=\frac{22,2}{0,2}=111\Rightarrow n=1\Rightarrow M_R=28\Rightarrow R:-CH_2-CH_2-$ $\Rightarrow H_2N-CH_2-CH_2-COOH$
|
|
|
|
sửa đổi
|
một bạn trên facebook hỏi:
|
|
|
|
một bạn trên facebook hỏi: cho $0,2$ mol aminoaxit tác dụng vừa đủ với $100$ ml dd $HC L 2M$ thu được dd A phản ứng vừa đủ với $NaOH$ thu được $22,2 g$ muối. Tìm amino axit
một bạn trên facebook hỏi: cho $0,2$ mol aminoaxit tác dụng vừa đủ với $100$ ml dd $HC l 2M$ thu được dd A phản ứng vừa đủ với $NaOH$ thu được $22,2 g$ muối. Tìm amino axit
|
|
|
|
giải đáp
|
bnài nữa nhé
|
|
|
|
Ta có $n_{NO}=\frac{8,96}{22,4}=0,4 mol$ $Fe-3e\rightarrow Fe^{3+}$ $O+2e\rightarrow O^{-2}$ $N^{+5}+3e\rightarrow N^{+2}$ Theo bài ra ta có : $m_Y=k=m_{Fe}+m_{O}$ $n_{Fe}=0,8+0,3=1,1 mol \Rightarrow m_{Fe}=56.1,1=61,6 gam$ Áp dụng định luật bảo toàn electron ta có: $3.n_{Fe}=2.n_O+2.(3.n_{NO})\Rightarrow n_O=\frac{3.1,1-2.3.0,4}{2}=0,45 mol\Rightarrow m_O=7,2 gam$ $\Rightarrow m_Y=k=m_{Fe}+m_{O}=61,6+7,2=68,8 gam$
|
|
|
|
sửa đổi
|
bnài nữa nhé
|
|
|
|
bnài nữa nhé Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp ($0,8 nFe; 0,3 nFe _0$) trong $O_2$ được hỗn hợp Y ( $F_e, Fe _0, Fe_2O_3; Fe_3O_4, mY=k(g ))$, lấy $\frac{k}{2}$ gam cho tan hết vào dung dịch $HNO_3$ loãng dư thấy thu được $8,96$ lít $NO$ (đktc). Tính $k(g)= ??$
bnài nữa nhé Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp ($0,8 mol Fe; 0,3 mol Fe O$) trong $O_2$ được hỗn hợp $Y :(F_e, Fe O, Fe_2O_3; Fe_3O_4 ), m _Y=k(g)$, lấy $\frac{k}{2}$ gam cho tan hết vào dung dịch $HNO_3$ loãng dư thấy thu được $8,96$ lít $NO$ (đktc). Tính $k(g)=?$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình nhé cả nhà
|
|
|
|
Các pt: $4FeCO_3+O_2\rightarrow 2Fe_2O_3+4CO_2$ $a mol \frac{a}{4} mol a mol $ $4FeS_2+11O_2\rightarrow 2Fe_2O_3+8SO_2$ $b mol \frac{11b}{4} 2b mol$ theo bài ra ta có : $\frac{a}{4}+\frac{11b}{4}=a+2b\Rightarrow a+11b=4a+8b\Rightarrow a=b$
|
|
|
|
giải đáp
|
một bài khó
|
|
|
|
Thực ra bài này nếu dữ liệu đúng thì không có gì khó khăn . Tôi đưa ra phương pháp sau để các ban tham khảo . Gọi công thức và số mol của $X:n_{A_2O}=a mol;n_{BO}=b mol$ PTPƯ: $A_2O+2HCl\rightarrow 2ACl+H_2O$ $BO+2HCl\rightarrow BCl_2+H_2O$ $2ACl\overset{đpnc}{\rightarrow}2A+Cl_2\uparrow$ $BCl_2\overset{đpnc}{\rightarrow}B+Cl_2\uparrow$ $BCl_2+Na_2SO_4\rightarrow 2NaCl+BSO_4\downarrow$ Theo bài ra ta có: \begin{cases}a(2A+16)+b(B+16)=11,74 \\ a+b=2.\frac{5,68}{71} \\b(B+96)=2.2,33 \\ \frac{a}{a+b}=\frac{72}{100} \end{cases} Đây là hệ bốn phương trình có bốn ẩn việc giải không khó từ đó suy ra được các kim loại cần tìm !
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp e bài này với
|
|
|
|
$Mg+2Fe(NO_{3})_{3}\rightarrow Mg(NO_{3})_{2}+2Fe(NO_{3})_{2}$ $Mg+Fe(NO_{3})_{2}\rightarrow Mg(NO_{3})_{2}+Fe\downarrow$ Ta có: $n_{Fe(NO_{3})_{3}}=0,12 mol\Rightarrow 56(\frac{m}{24}-\frac{0,12}{2})=m\Rightarrow m=2,52 gam$
|
|
|
|
sửa đổi
|
giúp e bài này với
|
|
|
|
giúp e bài này với Cho mg Mg vào 120 ml dung dịch $Fe(NO_{3})_{3} $ 1M. Sau phản ứng thu được mg chất rắn. Giá trị của m g là ?
giúp e bài này với Cho $m g am Mg $ vào 120 ml dung dịch $Fe(NO_{3})_{3} 1M $. Sau phản ứng thu được $m g $ chất rắn. Giá trị của $m $ là ?
|
|
|
|
giải đáp
|
các bạn cùng tham gia giải nhé
|
|
|
|
cho phương trình phản ứng: $N_2O_{4(k)} \rightleftharpoons 2NO_{2(k)}$ Ở $63^0C$ hằng số cân bằng $k_p$ là 1,27 a. Tính thành phần phần trăm theo số mol hỗn hợp, khi ấp suất tổng cộng lần lượt là 1atm, 10atm b. Qua kết quả trên có thể rút ra kết luận gì về ảnh hưởng của áp suất đến sự chuyển dịch cân bằng
$N_2O_{4(k)} \rightleftharpoons 2NO_{2(k)}$ a) *Với $P=1 atm$: Giả sử thể tích của bình là $V_1=1 lit$ Gọi số mol : $n_{N_2O_{4(k)}} =a mol ; n_{NO_{2(k)}} =b mol$ Theo bài ra ta có:
$\begin{cases}\frac{b^2}{a}=1,27 \\ a+b=\frac{273}{22,4.(63+273)} \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}a=0,00103 \\ b=0,03524 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}\%N_2O_{4(k)}=2,84\% \\ \%NO_{2(k)}=97,16\% \end{cases}$ *Với $P=10 atm$: Giả sử thể tích của bình là $V_2=1 lit$ Gọi số mol : $n_{N_2O_{4(k)}} =a mol ; n_{NO_{2(k)}} =b mol$ Theo bài ra ta có:
$\begin{cases}\frac{b^2}{a}=1,27
\\ a+b=\frac{10.273}{22,4.(63+273)} \end{cases}\Rightarrow
\begin{cases}a=0,0686 \\ b=0,2941 \end{cases}\Rightarrow
\begin{cases}\%N_2O_{4(k)}=18,91\% \\ \%NO_{2(k)}=81,09\% \end{cases}$ b Từ kết quả trên ta thấy khi tăng áp suất thì $N_2O_{4(k)}$ phân li kém đi hay nói cách khác là khi tăng áp suất thì cản trở việc phân li theo chiều thuận hay phản ứng dịch chuyển theo chiều nghịch . Đúng với nguyên lí Lơsatơ liê
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
một bài khó kiểm tra cả số liệu nữa nhé !!!
|
|
|
|
|
|