|
|
Khi điện phân hỗn hợp dung dịch trên $HgCl_2$ bị điện phân trước $n_{H_gCl_2}=0,5 . 0,2 =0,1$ mol $ \Rightarrow m_{Hg}=0,1 . 201=20,1$g Đặt thời gian điện phân hết $HgCl_2$ là $t$. Áp dung phương trình Farađay ta có: $20,1=\frac{201 . 10 . t}{96500 . 2} $ $ \Rightarrow t=1930$ giây $n_{CuCl_2}=0,5 . 0,4=0,2$ mol $m_{Cu}=\frac{64 10(3600-t)}{96500 . 2}=5,54 $g $n_{Cu}=\frac{5,54}{64}=0,086 $ mol, $CuCl_2$ chưa bị điện phân hết. Khi có $0,086$ mol $Cu$ bám ở điện cực có nghĩa là có $0,086$ mol $Cl_2$ bay ra ở anot. $ \Sigma n_{Cl_2}=0,1+0,086=0,186$ mol $m_{Cl_2}=0,186 . 71=13,260$g $n_{Cl_2}$ còn lại $=0,2-0,086=0,114$ mol, đây cũng chính là số mol $CuCl_2$ còn lại trong dung dịch $: C_M=\frac{0,114}{0,5} =0,227M$.
|
|
Sửa 28-08-12 09:49 AM
viet130480
36K
1
5
13
414K
186K
401K
2
61% được chấp nhận
|
Đăng bài 27-08-12 10:42 AM
|
|